HOTLINE: 0982.095.095 - 0293.3878767 Thứ ba, ngày 15/12/2016
71,384,660 lượt truy cập

Đóng bảo hiểm xã hội bao lâu để được hưởng chế độ thai sản ?

14/09/2018 | 09:06 GMT+7

Bạn đọc Lê Mỹ Thanh, ở thành phố Vị Thanh, hỏi: “Em mới đi làm tháng 6-2018 và công ty có đóng BHXH cho em. Em mới hay mình có thai và dự sinh em bé vào tháng 3-2019, vậy cho em hỏi nếu từ đây cho đến tháng em sinh vẫn đóng BHXH đầy đủ thì em có được hưởng chế độ thai sản không?”.

Bạn Lê Mỹ Thanh Tiến thân mến!

Theo quy định khoản 2 Điều 31 của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) số 58/2014 quy định lao động nữ đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trở lên trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trường hợp của bạn, đến thời điểm bạn sinh con, bạn đếm ngược về trước 12 tháng nếu có đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định. Cụ thể, nếu đơn vị bắt đầu đóng BHXH cho bạn từ tháng 6-2018 và bạn sinh con vào tháng 3-2019 thì bạn đã đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Theo BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH HẬU GIANG

Viết bình luận mới