Ban Chấp hành Liên đoàn Lao động tỉnh khóa XI dự kiến tiến hành 12 kỳ họp thường kỳ
- Đẩy mạnh tuyên truyền Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam
(HGO) - Sáng ngày 17-11, Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) tỉnh tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành lần thứ 2 (khóa XI), nhiệm kỳ 2023-2028.
Quang cảnh hội nghị.
Tại đây, đại biểu được thông qua nội dung các dự thảo quy chế làm việc, chương trình làm việc toàn khóa, thông báo phân công nhiệm vụ Ủy viên Ban Thường vụ, Ban Chấp hành LĐLĐ tỉnh và quy chế làm việc, chương trình làm việc toàn khóa của Ủy ban Kiểm tra LĐLĐ tỉnh khóa XI. Trên cơ sở đó, hội nghị ghi nhận 6 lượt ý kiến thảo luận, đóng góp đề xuất bổ sung, làm rõ thêm một số nội dung trong các văn bản dự thảo này.
Trong đó, theo dự thảo chương trình làm việc toàn khóa, trong nhiệm kỳ này, Ban Chấp hành LĐLĐ tỉnh dự kiến tiến hành 12 kỳ họp thường kỳ, có thể triệu tập cuộc họp bất thường khi cần thảo luận, quyết nghị của ban chấp hành. Mỗi kỳ họp, sẽ thảo luận báo cáo về hoạt động công đoàn, ủy ban kiểm tra, báo cáo công khai dự toán, quyết toán tài chính được Tổng Liên đoàn phê duyệt, xây dựng phương hướng, nhiệm vụ thời gian tiếp theo.
Ông Lê Công Khanh, Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, phát biểu kết luận hội nghị.
Mặt khác, tiến hành thảo luận và thông qua nhiệm vụ, nội dung công việc liên quan đến tổ chức và hoạt động của LĐLĐ tỉnh. Ngoài ra, dự kiến mỗi kỳ họp còn thảo luận, quyết nghị một số vấn đề cơ bản khác theo quy chế làm việc của ban chấp hành. Cụ thể như tại kỳ họp ban chấp hành lần thứ 3 dự kiến vào tháng 12 tới, sẽ tổng kết phong trào công nhân, viên chức lao động và hoạt động công đoàn năm 2023; triển khai phương hướng, nhiệm vụ 2024...
Phát biểu kết luận hội nghị, ông Lê Công Khanh, Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, đề nghị phòng, ban phụ trách soạn thảo các văn bản dự thảo lần này ghi nhận, nghiêm túc tiếp thu và nhanh chóng tổng hợp đầy đủ các ý kiến đóng góp sâu sát, tâm huyết của đại biểu tại hội nghị. Qua đó, trình Thường trực, Ban Thường vụ LĐLĐ tỉnh xem xét, cho ý kiến chỉnh sửa, bổ sung phù hợp để sớm ban hành, làm cơ sở triển khai, thực hiện trong thời gian tới.
Đại biểu phát biểu ý kiến thảo luận tại hội nghị.
Về định hướng nhiệm vụ từ nay đến cuối năm, ông Lê Công Khanh đề nghị đẩy mạnh tuyên truyền, tạo khí thế phấn khởi, hướng về đại hội trong cán bộ, đoàn viên, người lao động của tỉnh và tổ chức tốt Đoàn đại biểu dự Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam, nhiệm kỳ 2023-2028 sẽ diễn ra vào đầu tháng 12 tới. Đồng thời, tập trung chuẩn bị tốt kế hoạch chăm lo tết cho đoàn viên, người lao động, trọng tâm là Chương trình “Tết sum vầy 2024”...
Tin, ảnh: GIA NGUYỄN
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !