Huyện Phụng Hiệp đoạt giải nhất Hội thi “Phụ nữ với công tác dân số và phát triển”
(HGO) – Ngày 15-11, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh phối hợp với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, Sở Y tế tổ chức Hội thi “Phụ nữ với công tác dân số và phát triển” tỉnh Hậu Giang năm 2023 tại huyện Phụng Hiệp. Đến dự có bà Hồ Thu Ánh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; bà Lê Thị Thanh Lam, Phó Trưởng đoàn phụ trách Đoàn ĐBQH tỉnh cùng đại diện lãnh đạo một số sở, ban, ngành tỉnh.
Hội thi thu hút 8 đội là viên chức dân số, cán bộ, hội viên, phụ nữ đến từ các huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh.
Quý lãnh đạo trao cờ lưu niệm đến đại diện các đội thi.
Bà Hồ Thu Ánh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, trao hoa đến Ban Giám khảo Hội thi.
Mỗi đội có từ 5 - 7 thành viên. Các đội có 3 phần thi: tự giới thiệu, kiến thức (trả lời câu hỏi trắc nghiệm và câu hỏi tình huống) và tiểu phẩm. Nội dung thi xoay quanh Luật Bình đẳng giới; vận động nam nữ thanh niên kết hôn trước 30 tuổi, sinh đủ 2 con trước 35 tuổi và thực hiện các giải pháp nâng cao chất lượng dân số; giảm thiểu mất cân bằng giới tính khi sinh; kiến thức về chăm sóc sức khỏe sinh sản, phòng chống vô sinh hiếm muộn…
Phần thi của đơn vị đến từ huyện Châu Thành.
Kết thúc hội thi, đội huyện Phụng Hiệp đoạt giải nhất, đội thành phố Vị Thanh đoạt giải nhì, đội huyện Châu Thành và huyện Châu Thành A đoạt giải ba, các đội còn lại giải khuyến khích. Ngoài ra, Ban tổ chức còn trao 5 giải cá nhân diễn viên xuất sắc, 1 giải tự giới thiệu hay nhất, 1 giải tiểu phẩm hay nhất và 1 giải dàn dựng hay nhất.
Bà Lê Thị Mỹ Tiên, Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh, trao giải nhất đến đại diện đội huyện Phụng Hiệp.
Bà Nguyễn Thị Thùy Linh, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh, cho biết: “Hội thi là một trong những hoạt động thiết thực hưởng ứng Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới và Tháng hành động quốc gia về dân số và Ngày Dân số Việt Nam 26-12, dâng quà chào mừng kỷ niệm 20 năm thành lập tỉnh.
Hội thi không chỉ tạo điều kiện cho cán bộ hội có cơ hội giao lưu, học hỏi kinh nghiệm trong công tác tuyên truyền, mà còn tạo điều kiện cho các cổ động viên là cán bộ, hội viên, phụ nữ tham dự có dịp bổ sung kiến thức, kinh nghiệm, biện pháp trong công tác truyền thông về bình đẳng giới, chăm sóc sức khỏe, nâng cao chất lượng dân số”.
Ban Tổ chức trao giải đến đại diện các đội dự thi.
Song song thời gian diễn ra Hội thi, còn có hoạt động tư vấn pháp lý, tâm lý, sức khỏe và khám bệnh miễn phí cho hội viên, phụ nữ, ưu tiên phụ nữ di cư hồi hương, góp phần tăng cường sức khỏe, giúp ổn định tâm lý, tinh thần, nâng cao chất lượng cuộc sống cho hội viên, phụ nữ và nhân dân.
Tin, ảnh: BÍCH CHÂU
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !