Nhiều hoạt động thiết thực trong Tháng công nhân
(HGO) - Với chủ đề: “Đoàn kết công nhân - Triển khai nghị quyết”, trong Tháng công nhân năm nay, công đoàn các cấp trong tỉnh sẽ tập trung tổ chức nhiều hoạt động thiết thực, hiệu quả tại cơ sở, trực tiếp phục vụ đoàn viên và người lao động.
Công đoàn các cấp sẽ tập trung nguồn lực, tạo bước đột phá về phát triển đoàn viên và thành lập công đoàn cơ sở, nhất là ở các doanh nghiệp ngoài khu vực nhà nước trong Tháng công nhân năm nay.
Trong đó, sẽ tiếp tục tổ chức tuyên truyền, quán triệt, học tập và triển khai nghị quyết đại hội công đoàn các cấp, Nghị quyết Đại hội XI Công đoàn Hậu Giang và Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam, nhiệm kỳ 2023 - 2028 gắn với phổ biến chính sách, pháp luật mới liên quan đến quyền lợi đoàn viên, người lao động; đề xuất, phối hợp tổ chức để người đứng đầu cấp ủy, chính quyền, chuyên môn, người sử dụng lao động các cấp gặp gỡ, đối thoại với đoàn viên, người lao động phù hợp với điều kiện thực tế.
Đặc biệt, các cấp công đoàn sẽ tổ chức “Tháng cao điểm phát triển đoàn viên, thành lập công đoàn cơ sở” qua việc đẩy mạnh tuyên truyền, vận động, thuyết phục người lao động nâng cao nhận thức, tự nguyện tham gia tổ chức công đoàn; tập trung nguồn lực, tạo bước đột phá về phát triển đoàn viên và thành lập công đoàn cơ sở, nhất là ở các doanh nghiệp ngoài khu vực nhà nước, lao động khu vực phi chính thức; tổ chức kết nạp “Đoàn viên công đoàn tháng 5”. Đồng thời, giới thiệu đoàn viên ưu tú cho cấp ủy đảng xem xét bồi dưỡng, kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam.
Ngoài ra, công đoàn các cấp còn tập trung triển khai đợt sinh hoạt chính trị “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh về công nhân, công đoàn”; biểu dương những tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến học tập và làm theo Bác. Tổ chức các buổi tọa đàm, hội thảo về giai cấp công nhân, vai trò của công nhân trong bối cảnh mới, cũng như tổ chức tôn vinh đoàn viên, người lao động tiêu biểu có nhiều sáng kiến, sáng tạo trong lao động sản xuất, hoạt động công đoàn… Tham mưu thành lập các đoàn tới thăm, tặng quà, chúc mừng công nhân dịp Tháng công nhân năm 2024.
Thông qua Chương trình “Khỏe để lao động, sản xuất”, các cấp công đoàn sẽ phối hợp chính quyền, chuyên môn, người sử dụng lao động tổ chức các hoạt động văn hóa - văn nghệ, thể dục - thể thao gắn với Lễ phát động, hưởng ứng Tháng công nhân năm 2024 và kỷ niệm 138 năm Ngày Quốc tế Lao động 1-5; phát động “Giải chạy bộ trong công nhân, viên chức, lao động”. Cùng với đó, phối hợp tổ chức các chương trình tham quan, du lịch, nghỉ dưỡng, khám sức khỏe định kỳ cho công nhân; các “Phiên chợ công nhân”, “Tuần lễ bán hàng giảm giá” với các nhu yếu phẩm thiết yếu phục vụ đoàn viên, người lao động…
Tin, ảnh: GIA NGUYỄN
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !