Nhiều kết quả nổi bật trong công tác hội và phong trào phụ nữ
Đầu năm đến nay, các cấp hội liên hiệp phụ nữ (LHPN) trên địa bàn huyện Châu Thành thực hiện công tác hội và phong trào phụ nữ đạt nhiều kết quả nổi bật.
Hội LHPN thị trấn Ngã Sáu tích cực ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động hội.
Bám sát chủ đề năm 2023 “Tập trung nâng cao chất lượng hoạt động hội - xây dựng cơ sở hội vững mạnh”, Hội LHPN thị trấn Ngã Sáu tập trung củng cố kiện toàn tổ chức hội và các chi, tổ hội từ thị trấn đến các ấp; phát triển được 67 hội viên, đạt 134% chỉ tiêu năm.
Theo bà Huỳnh Thị Thúy, Chủ tịch Hội LHPN thị trấn Ngã Sáu, đầu năm đến nay, tổ chức hội trên địa bàn đã vận động thành lập các mô hình tổ, nhóm phù hợp với từng đối tượng, thu hút nhiều hội viên, phụ nữ tham gia. Nổi bật là các mô hình: “Phụ nữ tiểu thương, giúp nhau phát triển kinh tế, thực hiện an sinh xã hội”, “Sức khỏe cho mẹ, dinh dưỡng cho bé”, “Hỗ trợ phòng, chống bạo lực gia đình, xâm phạm phụ nữ, trẻ em”…
Hội LHPN thị trấn còn thực hiện tốt khâu đột phá “Tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động hội”. Cụ thể là duy trì thực hiện mô hình “Quản lý hội không giấy”, mang lại hiệu quả thiết thực như: chuyển các văn bản qua email, hạn chế in văn bản giấy trong các cuộc họp… giúp tiết kiệm chi phí văn phòng phẩm. Ngoài ra, duy trì trang fanpage và 14 nhóm zalo của Hội LHPN thị trấn và chi hội các ấp, có 362 thành viên. Các trang, nhóm này được sử dụng hiệu quả trong việc tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, phong trào, hoạt động của tổ chức hội.
Cũng theo bà Huỳnh Thị Thúy, trong năm nay, tổ chức hội còn có nhiều hoạt động chào mừng kỷ niệm 20 năm thành lập tỉnh Hậu Giang và 20 năm Châu Thành xây dựng và phát triển. Đó là thực hiện mô hình “Đường hoa, nhà sạch” trên tuyến đường dài 2km ở ấp Đông Bình; công trình trồng hoa kiểng, xây dựng tuyến đường đẹp ở ấp Khánh Hội… nhằm góp phần thực hiện Đề án “Hậu Giang xanh” đến năm 2025.
Bà Nguyễn Thị Cẩm Chân, Chủ tịch Hội LHPN huyện, cho biết, đầu năm đến nay, cán bộ hội từ huyện đến cơ sở luôn thể hiện tinh thần trách nhiệm cao trong thực hiện nhiệm vụ, nhờ đó mà việc triển khai thực hiện các hoạt động, phong trào mang lại kết quả tích cực. Nổi bật là làm tốt công tác chăm lo đời sống vật chất, tinh thần của hội viên, phụ nữ.
Theo đó, các cấp hội tiếp tục thực hiện mô hình “Chị khá giúp chị nghèo” nhằm phát huy nội lực hỗ trợ sinh kế cho hội viên; 14 ấp duy trì mô hình ấp không có hội viên phụ nữ nghèo. Chưa kể, tổ chức hội còn hỗ trợ 100% hộ nghèo do phụ nữ làm chủ hộ bằng nhiều hình thức như: tạo điều kiện cho vay vốn, hỗ trợ cây giống, chia sẻ kinh nghiệm sản xuất…
Các cấp hội còn vận động tặng 9.660 phần trị giá hơn 3 tỉ đồng cho hội viên phụ nữ, trẻ em nghèo trên địa bàn; hỗ trợ 18 căn “Mái ấm tình thương” cho hội viên gặp khó khăn về nhà ở. Đồng thời, tiếp tục thực hiện mô hình “Món ăn 0 đồng” tại ấp Phú Nhơn, Phú Hòa (xã Đông Phú) và tổ thiện nguyện ở ấp Đông Bình (thị trấn Ngã Sáu). Qua đó, tặng hơn 1.400 suất ăn sáng cho phụ nữ, công nhân nghèo, người lao động có hoàn cảnh khó khăn, tổng trị giá hơn 187 triệu đồng.
Trong thực hiện Đề án “Hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp” giai đoạn 2017-2025, Hội LHPN huyện triển khai mô hình “Tổ phụ nữ khởi nghiệp”, có 11 thành viên tham gia; tổ chức chương trình “Hỗ trợ sinh kế - phát triển kinh tế bền vững” qua việc hỗ trợ cho 46 hội viên, phụ nữ thực hiện các mô hình phát triển kinh tế với số tiền 135 triệu đồng. Trong công tác này, Hội LHPN huyện còn phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội cho 60 hội viên, phụ nữ vay vốn khởi nghiệp với số tiền hơn 2,7 tỉ đồng.
Cũng theo bà Nguyễn Thị Cẩm Chân, trong năm nay, Hội LHPN huyện còn quan tâm thực hiện nhiệm vụ nâng cao chất lượng hoạt động hội - xây dựng cơ sở hội vững mạnh. Với nhiệm vụ này, Hội LHPN huyện ký kết kế hoạch phối hợp với Trung tâm Văn hóa - Thể thao và Truyền thanh huyện xây dựng chuyên mục phát thanh “Tập trung nâng cao chất lượng hoạt động hội - xây dựng cơ sở hội vững mạnh” được phát định kỳ 2 lần/tháng.
Bên cạnh đó, để xây dựng tổ chức hội vững mạnh, cán bộ chuyên trách của hội LHPN huyện và các xã, thị trấn thường xuyên dự sinh hoạt chi, tổ, nhóm ở ấp. Qua đó, nhằm hướng dẫn chi, tổ, nhóm tổ chức sinh hoạt có chất lượng hơn, làm tốt công tác sổ sách, cũng như hướng dẫn thành lập nhiều mô hình, loại hình để thu hút hội viên, phụ nữ.
Với nhiều kết quả đạt được, các cấp hội LHPN trên địa bàn huyện Châu Thành ngày càng khẳng định vai trò, vị thế và sự đóng góp quan trọng trong xây dựng, phát triển địa phương. Thời gian tới, các đơn vị tiếp tục xây dựng, củng cố tổ chức hội ngày càng vững mạnh; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, tham mưu thực hiện tốt công tác phụ nữ, bình đẳng giới và vì sự tiến bộ của phụ nữ, xem đây là nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên và lâu dài, gắn với thực hiện nhiệm vụ chính trị được giao…
Bài, ảnh: TRƯỜNG SƠN
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !