Đơn vị cấp huyện thứ 6 tổ chức thành công đại hội Mặt trận
(HG) - Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thị xã Long Mỹ lần thứ X, nhiệm kỳ 2024-2029 với chủ đề “Đoàn kết - dân chủ - đổi mới - phát triển” vừa diễn ra thành công tốt đẹp.
Các đại biểu chụp hình lưu niệm với Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã nhiệm kỳ mới.
Đại hội đã đề cử Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã nhiệm kỳ mới có 57 vị ủy viên. Ông Nguyễn Văn Chì tái đắc cử chức danh Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam thị xã nhiệm kỳ mới. Ngoài ra, đại hội cũng thống nhất đề ra 9 chỉ tiêu cụ thể trong nhiệm kỳ 2024-2029.
Trong đó, hàng năm, mỗi xã, phường có 1 công trình hoặc phần việc tiêu biểu, điển hình, cụ thể góp phần xây dựng, phục vụ cộng đồng và 1 mô hình “Đoàn kết sáng tạo” góp phần phát triển kinh tế - xã hội của địa phương, nâng cao đời sống nhân dân; vận động các nguồn lực ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo” và chương trình an sinh phúc lợi xã hội phấn đấu đạt 150 tỉ đồng, trao tặng 250 căn nhà đại đoàn kết; hỗ trợ sinh kế 250 hộ nghèo thoát nghèo bền vững.
Thị xã tiếp tục thực hiện mô hình “Tự hào hàng Việt, sử dụng hàng Việt”, có 9 khu dân cư cam kết ưu tiên sử dụng hàng Việt, 70% hộ dân trên địa bàn ưu tiên sử dụng hàng Việt trong sinh hoạt gia đình hàng ngày; hàng năm, 100% khu dân cư tổ chức Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc, khuyến khích khu dân cư tổ chức tốt cả phần lễ và phần hội...
Theo báo cáo, nhiệm kỳ 2019-2024, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thị xã thực hiện nhiều nhiệm vụ, đạt các kết quả nổi bật, như vận động Quỹ “Vì người nghèo” và chương trình an sinh phúc lợi xã hội được gần 186 tỉ đồng, đạt 123% nghị quyết; trao tặng 514 căn nhà tình nghĩa, nhà đại đoàn kết, tổng trị giá hơn 23 tỉ đồng, đạt 116,8% nghị quyết; tổ chức giám sát 268 cuộc, đạt 105% nghị quyết và phản biện được 50 cuộc, đạt 100% nghị quyết...
Thị xã Long Mỹ là đơn vị Mặt trận cấp huyện thứ 6 trong tỉnh hoàn thành tổ chức đại hội nhiệm kỳ 2024-2029; 5 đơn vị trước đó là huyện Phụng Hiệp, thành phố Vị Thanh, huyện Châu Thành, huyện Châu Thành A và thành phố Ngã Bảy. Hai đơn vị còn lại là huyện Long Mỹ và Vị Thủy sẽ tổ chức hoàn thành trong tháng 5.
Tin, ảnh: TRƯỜNG SƠN
-
Thiết thực chăm lo đời sống người dân
-
Ý nghĩa các hoạt động, công trình chào mừng đại hội
-
Tổ chức 6 cuộc tuyên truyền gắn với lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của người dân
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !