“Đại ngàn Tây Nguyên - Tinh hoa hội tụ”
Diễn ra trong thời gian 3 ngày, từ ngày 29/11 đến ngày 1/12/2023 tại thành phố Kon Tum, tỉnh Kon Tum, Ngày hội Văn hóa, Thể thao và Du lịch các dân tộc vùng Tây Nguyên lần thứ I, năm 2023 nhằm tôn vinh những giá trị văn hóa truyền thống tốt đẹp của các dân tộc vùng Tây Nguyên.
Hình ảnh tại Ngày hội.
Với chủ đề “Đại ngàn Tây Nguyên- Tinh hoa hội tụ”, tối 29/11, tại Quảng trường 16/3 ở thành phố Kon Tum, tỉnh Kon Tum diễn ra Lễ khai mạc Ngày hội Văn hóa, Thể thao và Du lịch các dân tộc vùng Tây Nguyên lần thứ I, năm 2023.
Về dự, chung vui với người dân các dân tộc vùng Tây Nguyên có Đại tướng Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Bộ trưởng Bộ Công an; ông Y Thanh Hà Niê Kđăm, Chủ tịch Hội đồng dân tộc Quốc hội; ông Nguyễn Văn Hùng, Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch; đại biểu đại diện một số Bộ, Ban, Ngành Trung ương, lãnh đạo 5 tỉnh khu vực Tây Nguyên và một số tỉnh bạn.
Diễn ra trong thời gian 3 ngày, từ ngày 29/11 đến ngày 1/12/2023 tại thành phố Kon Tum, tỉnh Kon Tum, Ngày hội Văn hóa, Thể thao và Du lịch các dân tộc vùng Tây Nguyên lần thứ I, năm 2023 nhằm tôn vinh những giá trị văn hóa truyền thống tốt đẹp của các dân tộc vùng Tây Nguyên, đồng thời quảng bá, kích cầu du lịch.
Hình ảnh tại Ngày hội.
Ngày hội do Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch phối hợp với một số Bộ, ngành Trung ương và 5 tỉnh khu vực Tây Nguyên, gồm: Kon Tum, Gia Lai, Đăk Lăk, Đăk Nông và Lâm Đồng tổ chức. Tham gia ngày hội có khoảng 1.000 nghệ nhân, diễn viên, vận động viên quần chúng và đại biểu các dân tộc hiện đang sinh sống trên địa bàn 5 tỉnh Tây Nguyên.
Hoạt động văn hóa truyền thống gồm 6 nội dung: trình diễn trích đoạn Lễ hội nghi thức sinh hoạt văn hóa truyền thống các dân tộc; trưng bày giới thiệu, quảng bá sản phẩm truyền thống văn hóa của các địa phương; trưng bày giới thiệu ẩm thực truyền thống; liên hoan văn hóa nghệ thuật quần chúng và trình diễn trang phục các dân tộc vùng Tây Nguyên; triển lãm đặc trưng văn hóa dân tộc vùng Tây Nguyên trong cộng đồng văn hóa các dân tộc Việt Nam; trưng bày ảnh nghệ thuật sắc màu văn hóa các dân tộc vùng Tây Nguyên đồng hành cùng sự phát triển của đất nước.
Hoạt động thể dục, thể thao quần chúng có 5 môn thi đấu, gồm: Đẩy gậy, kéo co, bắn ná, leo cột mỡ và nhảy bao bố. Hoạt động du lịch giới thiệu đến người dân và du khách nhiều danh lam, thắng cảnh của tỉnh Kon Tum.
Khoa Điềm/VOV-Tây Nguyên
-
Đoàn đại biểu tỉnh Hậu Giang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần
-
Đẩy mạnh công tác ngoại giao kinh tế thúc đẩy tăng trưởng kinh tế
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !