Diễn đàn thương mại Việt Nam – EU
(HG) - Ngày 27-10, Bộ Công thương tổ chức Hội nghị trực tuyến Diễn đàn thương mại Việt Nam - EU năm 2021 với chủ đề “EVFTA - sức bật cho hợp tác thương mại đầu tư trong bối cảnh bình thường mới”. Tham dự hội nghị có Thứ trưởng Bộ Công thương Đặng Hoàng An, đại sứ các nước thuộc EU tại Việt Nam, hơn 50 tỉnh, thành trong cả nước. Điểm cầu Hậu Giang có đại diện lãnh đạo Sở Công thương tỉnh tham dự.
Đại diện lãnh đạo Sở Công thương tỉnh tham dự diễn đàn tại điểm cầu Hậu Giang.
Theo đánh giá của các đại biểu, Việt Nam là một trong những số ít nước có tăng trưởng dương mặc dù ảnh hưởng của đại dịch Covid-19. Thương mại 2 chiều giữa Việt Nam và EU vẫn ghi nhận sự tăng trưởng khả quan,
kể cả so với thời kỳ trước đại dịch, tăng so với cùng kỳ năm 2020. Vấn đề được hội nghị quan tâm trao đổi nhiều là tình hình phục hồi của thị trường EU, vai trò của EVFTA đối với phát triển kinh tế, thương mại của Việt Nam - EU trong bối cảnh mới. Các đại biểu cũng chia sẻ cách làm của Thành phố Hồ Chí Minh vượt qua đại dịch; nêu lên những rào cản của môi trường kinh doanh, phụ thuộc vào theo tiêu chuẩn khách quan của từng quốc gia riêng; những triển vọng, định hướng thương mại trong bối cảnh hậu Covid-19, những thay đổi về cơ cấu sản phẩm, xu hướng tiêu dùng hữu cơ của các nước thị trường châu Âu. Việt Nam phải tận dụng các Hiệp định thương mại tự do để thu hút đầu tư từ EU và làn sóng chuyển dịch chuỗi cung ứng toàn cầu, thời cơ, thách thức cho Việt Nam…
Về phía tỉnh Hậu Giang, tình hình xuất nhập khẩu trên địa bàn tỉnh hiện nay có 42 doanh nghiệp, trong đó có 20 doanh nghiệp xuất khẩu và 22 doanh nghiệp hoạt động nhập khẩu. Ước thực hiện đến tháng 10-2021 tổng kim ngạch xuất, nhập khẩu hàng hóa thông qua kênh trực tiếp, ủy thác và các dịch vụ đại lý chi trả ngoại tệ của các tổ chức tín dụng thực hiện được trên 780 triệu USD, so với cùng kỳ năm trước bằng 94,11% và so với kế hoạch năm đạt hơn 72%. Tuy tình hình dịch Covid-19 đã ảnh hưởng các doanh nghiệp, làm giảm đáng kể vào hoạt động xuất, nhập khẩu của doanh nghiệp. Nhưng cơ bản các doanh nghiệp trong địa bàn tỉnh đã xuất khẩu sang thị trường EU trong 10 tháng đầu năm được hơn 75 triệu USD, gồm 8 doanh nghiệp chủ yếu vào khoảng 75 quốc gia và vùng lãnh thổ, các thị trường xuất khẩu lớn của khối liên minh châu Âu, Hoa Kỳ, Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc và các nước khu vực Đông Nam Á. Dự báo cả năm 2021 nếu tình hình dịch bệnh được kiểm soát tốt thì tỉnh sẽ ước thực hiện được gần 967 triệu USD so với cùng kỳ năm trước và đạt được trên 89,6%.
Tin, ảnh: TRÚC LINH
-
Đoàn đại biểu tỉnh Hậu Giang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần
-
Đẩy mạnh công tác ngoại giao kinh tế thúc đẩy tăng trưởng kinh tế
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !