Đại hội đại biểu Hội Hữu nghị Việt Nam – Hàn Quốc
(HGO) – Ngày 22-11, diễn ra Đại hội đại biểu Hội Hữu nghị Việt Nam – Hàn Quốc tỉnh Hậu Giang, nhiệm kỳ 2023 – 2028, với chủ đề “Đoàn kết, hữu nghị, hợp tác và phát triển”.
Đến dự có bà Hồ Thu Ánh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; ông Nguyễn Văn Nhân, Ủy viên Đoàn chủ tịch Liên hiệp Các tổ chức hữu nghị Việt Nam, Chủ tịch Liên hiệp Các tổ chức hữu nghị tỉnh, cùng các đại biểu đến từ các chi hội trực thuộc.
Ban Chấp hành Hội Hữu nghị Việt Nam - Hàn Quốc tỉnh Hậu Giang, nhiệm kỳ 2023 – 2028 ra mắt trước Đại hội.
Theo báo cáo, nhiệm kỳ 2018 – 2023, Hội Hữu nghị Việt Nam – Hàn Quốc tỉnh đã tích cực triển khai các nhiệm vụ, tập thể Hội đạt thành tích xuất sắc trong thực hiện hoạt động.
Đã có hơn 18 bản ghi nhớ hợp tác giữa Hậu Giang với các địa phương, tổ chức, doanh nghiệp Hàn Quốc được ký kết. Hội hưởng ứng Chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương”, do Trung ương Hội phát động giai đoạn 2018 - 2020 tại tỉnh Đồng Tháp, trao 220 triệu đồng xây dựng mái ấm, học bổng, xe đạp đến phụ nữ, trẻ em có hoàn cảnh khó khăn.
Quang cảnh Đại hội.
Tổ chức chương trình trao quà “Thắp sáng những ước mơ”, trao tặng 200 phần quà, 50 xuất học bổng, 6 chiếc xe đạp,… cho 200 em học sinh có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh, trị giá 119 triệu đồng. Tổ chức đón tiếp đoàn cán bộ huyện Giangjin (Hàn Quốc) thăm và làm việc tại huyện Phụng Hiệp, qua đó đã tặng quà và tổ chức khám bệnh cho người nghèo, tổng số tiền hỗ trợ 250 triệu đồng.
Triển khai các dự án: “Ứng phó với biến đổi khí hậu có sự tham gia của phụ nữ cộng đồng”; phối hợp Tổ chức KOCUN - Cần Thơ Chung tay chăm sóc giải quyết một cách có hiệu quả những khó khăn về kinh tế, pháp lý, tâm lý với phụ nữ di cư trong gia đình đa văn hóa Việt - Hàn và trẻ em Việt - Hàn; Dự án “Tăng cường năng lực cho các cơ quan Việt Nam nhằm hỗ trợ tái hòa nhập bền vững cho phụ nữ di cư hồi hương và gia đình họ”; Dự án “Tăng cường khả năng phục hồi kinh tế cho nữ công nhân ngành may bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19”;… Tổng kinh phí vận động tài trợ trên 2,4 tỉ đồng triển khai thực hiện các hoạt động trong khuôn khổ của từng dự án tại địa phương.
Đại hội xác định nhiệm kỳ tới tiếp tục tăng cường các hoạt động giao lưu văn hóa với đối tác Hàn Quốc.
Góp phần quảng bá hình ảnh đất nước, con người Việt Nam, thúc đẩy hợp tác kinh tế, đầu tư, thương mại, du lịch, văn hóa, giáo dục, khoa học công nghệ, thể thao, bảo vệ môi trường… gắn với công tác vận động viện trợ phi chính phủ Hàn Quốc.
Đại hội hiệp thương và bầu Ban Chấp hành khóa mới gồm 7 Ủy viên.
Bà Nguyễn Thị Thùy Linh, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh, tái đắc cử Chủ tịch Hội Hữu nghị Việt Nam – Hàn Quốc nhiệm kỳ 2023 – 2028.
Tại đây, 4 cá nhân có thành tích xuất sắc nhiệm kỳ 2018 – 2023 nhận giấy khen từ Liên hiệp Các tổ chức hữu nghị tỉnh.
Tin, ảnh: THANH NGÂN
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !