Hội nghị Ban chấp hành Liên minh Hợp tác xã tỉnh Hậu Giang lần thứ 6
(HGO) - Chiều ngày 26-1, Liên minh Hợp tác xã tỉnh tổ chức Hội nghị Ban chấp hành lần thứ 6, nhiệm kỳ 2020-2025. Tham dự có ông Trương Cảnh Tuyên, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; đại diện lãnh đạo các sở, ngành liên quan.
Ông Trương Cảnh Tuyên, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, phát biểu tại hội nghị.
Tại hội nghị, các đại biểu đã nghe báo cáo về kết quả hoạt động của kinh tế tập thể (KTTT), hợp tác xã (HTX) năm 2023; đánh giá những thành tựu và khó khăn trong quá trình phát triển; đề xuất những giải pháp nhằm nâng cao hiệu quả hoạt động và đóng góp vào sự phát triển kinh tế - xã hội. Cùng với đó, hội nghị đã triển khai kế hoạch phát triển KTTT, HTX trong năm 2024.
Liên minh HTX tỉnh trao tặng giấy khen cho 8 HTX có thành tích góp phần phát triển KTTT, HTX năm 2023.
Trong năm 2023, tỉnh đã thành lập mới 30 HTX, đạt 200% kế hoạch, trong đó có 24 HTX thuộc lĩnh vực nông nghiệp và 6 HTX thuộc lĩnh vực phi nông nghiệp. Tính đến cuối năm 2023, toàn tỉnh có 269 HTX. Các HTX hoạt động trên nhiều lĩnh vực như nông nghiệp, thủy sản, tiểu thủ công nghiệp, thương mại - dịch vụ… với 8.449 thành viên, đạt 105,62% kế hoạch, tạo việc làm cho hơn 12.900 lao động, tăng 1.601 lao động so với năm 2022. Vốn hoạt động trên 511,939 tỉ đồng, tăng 92,146 tỉ đồng so với cùng kỳ năm trước.
Đối với tổ hợp tác (THT), năm qua thành lập mới 80 THT. Toàn tỉnh hiện có 736 THT đăng ký hoạt động theo Nghị định 77/2019/NĐ-CP, với 11.088 thành viên, 11.154 lao động, vốn hoạt động trên 21,255 tỉ đồng. Nhìn chung, THT phát triển khá đa dạng, phong phú với nhiều loại hình ngành nghề khác nhau như trồng trọt, sản xuất cây, con giống, làm đất, thủy lợi, chăn nuôi, thủy sản, cây ăn quả, đan đát, tín dụng…
Hội nghị đã đề ra những mục tiêu cụ thể về phát triển KTTT, HTX trên địa bàn tỉnh như phát triển mới 16 HTX, với số thành viên phát triển mới là 338 thành viên, thu nhập bình quân ước đạt 68 triệu đồng/người/năm. Xây dựng 5 mô hình HTX ứng dụng công nghệ cao, sản xuất gắn với chuỗi giá trị sản phẩm chủ lực của địa phương.
Dịp này, Liên minh HTX tỉnh đã trao tặng giấy khen cho 8 HTX có thành tích góp phần phát triển khu vực KTTT, HTX năm 2023.
Phát biểu tại hội nghị, ông Trương Cảnh Tuyên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, ghi nhận và đánh giá cao những kết quả đạt được của KTTT, HTX trong năm qua, chỉ ra những mặt còn hạn chế và thách thức cần khắc phục, cũng như yêu cầu các cấp chính quyền và các cơ quan chuyên môn phải có những biện pháp cụ thể để hỗ trợ, khuyến khích phát triển KTTT, HTX theo hướng hiện đại, chuyên nghiệp và hiệu quả. Đồng thời, đề nghị Liên minh HTX khẩn trương rà soát, triển khai thực hiện các chương trình, đề án, dự án liên quan; nắm bắt khó khăn của HTX để kịp thời phối hợp các sở, ngành tháo gỡ.
Tin, ảnh: KIỀU THANH
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !