Hơn 600 công trình thanh niên được các cấp bộ đoàn triển khai thực hiện
(HG) - Trong Tháng thanh niên năm nay, các cấp bộ đoàn trên địa bàn tỉnh với phương châm “hướng về cơ sở”, đã triển khai thực hiện 610 công trình thanh niên phù hợp với tình hình thực tế địa phương, có tổng trị giá hơn 4 tỉ đồng.
Qua đây, tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tình nguyện của đoàn viên, thanh niên, góp phần tham gia phát triển kinh tế - xã hội và bảo vệ Tổ quốc. Trong đó, các hoạt động tình nguyện của đoàn viên, thanh niên tham gia xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, bảo vệ môi trường, hỗ trợ an sinh xã hội và đồng hành cùng thanh niên lập thân, lập nghiệp được các cấp bộ đoàn hưởng ứng thực hiện tích cực.
Đoàn viên, thanh niên dọn dẹp vệ sinh môi trường tại phường V, thành phố Vị Thanh.
Cụ thể, các cấp bộ đoàn trên toàn tỉnh duy trì và ra mắt mới 8 mô hình phòng, chống rác thải nhựa với 96 thành viên. Qua đó, thu gom 6,5 tấn rác thải; phát quang, dọn dẹp vệ sinh 14,3km và thắp sáng 5,5km đường nông thôn; sửa chữa, giặm vá 6,5km và xây mới 1,5km đường bê tông; thực hiện 13 mô hình “Vườn ươm thanh niên” với việc ươm và trồng mới 78.500 cây xanh, hoa kiểng các loại.
Cùng với đó, mở 6 lớp dạy nghề cho 285 đoàn viên, thanh niên nông thôn và 22 buổi tư vấn, hướng nghiệp thu hút 5.315 đoàn viên, thanh niên, học sinh tham gia; tổ chức 4 buổi chuyển giao khoa học kỹ thuật cho 75 đoàn viên, thanh niên và 8 sàn giao dịch việc làm cho 1.296 đoàn viên, thanh niên. Riêng các tổ tiết kiệm và vay vốn do Đoàn thanh niên quản lý đã tăng dư nợ trong Tháng thanh niên hơn 2 tỉ đồng.
Ngoài ra, tổ chức trao tặng 9 căn nhà cho đoàn viên, thanh niên khó khăn; thăm và tặng 1.455 phần quà, 480 suất học bổng cho gia đình chính sách, hộ nghèo, học sinh có hoàn cảnh khó khăn vượt khó học tốt; tổ chức khám, cấp miễn phí trực tiếp và tận nhà cho người dân 1.345 cơ số thuốc.
Tin, ảnh: LÂM KHANG
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !