Huyện Long Mỹ: Triển khai kế hoạch tổ chức đại hội dân tộc thiểu số
(HG) - Ngày 22-5, UBND huyện Long Mỹ tổ chức triển khai kế hoạch tổ chức Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số huyện Long Mỹ lần thứ IV năm 2024. Đại hội dự kiến tổ chức trong tháng 6 tới, tại hội trường Trung tâm hành chính huyện, với khoảng 105 đại biểu, trong đó có 80 đại biểu chính thức. Cơ cấu đại biểu theo thành phần dân tộc, độ tuổi, giới tính, lĩnh vực, trong đó phải chọn đủ các dân tộc thiểu số sinh sống ở địa phương.
Với chủ đề “Các dân tộc đoàn kết, đổi mới sáng tạo, phát huy lợi thế, tiềm năng, hội nhập và phát triển bền vững”, đại hội là dịp để đánh giá thành tựu, kết quả thực hiện công tác, chính sách dân tộc giai đoạn 2019-2024; nhằm khẳng định đường lối nhất quán của Đảng và Nhà nước về vấn đề dân tộc và đại đoàn kết dân tộc; ghi nhận công lao đóng góp to lớn của đồng bào các dân tộc thiểu số trong công tác giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, phát triển cơ sở hạ tầng, thực hiện chính sách dân tộc, xây dựng, bảo vệ Tổ quốc và hội nhập quốc tế. Đồng thời, tôn vinh và biểu dương, khen thưởng những tập thể, cá nhân tiêu biểu trong đồng bào các dân tộc thiểu số thời kỳ hội nhập và phát triển đất nước giai đoạn 2019-2024 trên địa bàn huyện. Ngoài ra, tạo điều kiện giao lưu, học hỏi, trao đổi kinh nghiệm giữa các dân tộc với nhau, là đợt sinh hoạt chính trị, xã hội sâu rộng nhằm nâng cao nhận thức, củng cố niềm tin và sự đồng thuận của Nhân dân.
Phát biểu tại cuộc họp, ông Đặng Hoàng Vũ, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện, yêu cầu các ngành chuyên môn khẩn trương hoàn thành kế hoạch triển khai kịp thời; tăng cường công tác tuyên truyền, thành lập các tiểu ban trang trí, khánh tiết, hậu cần. Ngoài ra, lực lượng công an cử lực lượng đảm bảo an ninh - trật tự, an toàn trước, trong và sau đại hội.
TRẦN THANH
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !