Huyện Phụng Hiệp: Đề ra 5 nhiệm vụ trọng tâm thực hiện trong quý II/2024
(HG) - Huyện ủy Phụng Hiệp vừa tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ huyện khóa XII, nhiệm kỳ 2020-2025, nhằm đánh giá tình hình hoạt động quý I, triển khai chương trình nhiệm vụ quý II/2024.
Trong quý I, Huyện ủy Phụng Hiệp đã lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện 6 nhiệm vụ trọng tâm theo kế hoạch đề ra, các chỉ tiêu phát triển kinh tế - xã hội tăng so với cùng kỳ năm trước. Nổi bật là chuỗi sự kiện mừng Đảng, mừng Xuân Giáp Thìn năm 2024; thực hiện cấp phát đầy đủ, kịp thời các chế độ thường xuyên và quà tết cho gần 34.000 gia đình chính sách, người có công với cách mạng, đối tượng bảo trợ xã hội, hộ nghèo... với tổng kinh phí trên 15,4 tỉ đồng; chỉ đạo tổ chức thành công Đại hội MTTQ Việt Nam huyện lần thứ XII, nhiệm kỳ 2024-2029; tổ chức tiếp xúc, đối thoại trực tiếp của người đứng đầu cấp ủy đảng, chính quyền với Nhân dân ở xã Phương Bình, thị trấn Kinh Cùng; công tác giải phòng mặt bằng các công trình, dự án trong điểm đi qua địa bàn huyện theo kế hoạch đề ra. Lĩnh vực kinh tế, tổng giá trị sản xuất đạt 2.289 tỉ đồng, đạt 25,9% kế hoạch, tăng 16,4% so với cùng kỳ năm trước. Cơ cấu giá trị sản xuất chuyển dịch đúng hướng, việc ứng dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất, xây dựng mô hình sản xuất có hiệu quả kinh tế cao, việc xây dựng sản phẩm đặc trưng của nhiều địa phương có nhiều chuyển biến tích cực, đến nay toàn huyện có 41 sản phẩm OCOP, xây dựng 2 mã số vùng trồng và cơ sở đóng gói, 21 mã số vùng trồng xuất sang Trung quốc và Liên minh châu Âu (EU), với 335ha, sản lượng 7.365 tấn; tỷ lệ giải ngân vốn đầu tư công đạt 33,35%, thu nội địa đạt 29%.
Trong quý II, Huyện ủy Phụng Hiệp đề ra 5 nhiệm vụ trọng tâm. Trong đó, tập trung tổ chức rà soát các chỉ tiêu, nhiệm vụ Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XII, nhiệm kỳ 2020-2025, nhất là đối với các nhiệm vụ trọng tâm, đột phá và các chỉ tiêu khó, chỉ tiêu đạt thấp; tổ chức thành công Đại hội Hội Liên hiệp thanh niên cấp cơ sở và cấp huyện, nhiệm kỳ 2024-2029 đúng theo quy định; kiểm tra phòng, chống hạn, xâm nhập mặn và cháy nổ trên địa bàn; quản lý và vận hành hiệu quả các cống thủy lợi, đảm bảo ngăn mặn, trữ ngọt, phục vụ nước tưới tiêu và cung cấp nước sinh hoạt cho người dân, duy trì việc đo nồng độ mặn hàng ngày trên các tuyến kênh; tập trung lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng hoàn thành 19 tiêu chí xã nông thôn mới Tân Bình, để được công nhận trong tháng 6-2024 theo kế hoạch đề ra.
VĂN MINH
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !