Huyện Phụng Hiệp: Xã Bình Thành đã thực hiện đạt và vượt 11/14 chỉ tiêu nghị quyết
(HG) - Ngày 27-11, ông Nguyễn Hồng Đức, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; ông Huỳnh Văn Vũ, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện, cùng Ban xây dựng Đảng, các phòng, ban, ngành huyện Phụng Hiệp đã có buổi làm việc với Đảng ủy xã Bình Thành nhằm đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ năm 2023.
Đến thời điểm này, xã Bình Thành đã thực hiện đạt và vượt 11/14 chỉ tiêu nghị quyết, tiêu biểu như công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ; tỷ lệ hộ có đoàn viên, hội viên tham gia vào các tổ chức chính trị - xã hội; sản xuất nông nghiệp, điển hình là sản xuất lúa 3 vụ trong năm, với diện tích hơn 3.860ha; đào tạo nghề và giải quyết việc làm cho lao động nông thôn; tỷ lệ hộ dân sử dụng nước sạch chiếm 94%... Hai chỉ tiêu chưa đạt là thu thuế và bảo hiểm y tế. Trong đó, tổng thu ngân sách địa phương ước thu gần 7,9 tỉ đồng, tổng chi ngân sách gần 7,8 tỉ đồng, thu thuế được hơn 315 triệu đồng, đạt 64,4%; về bảo hiểm y tế, tính đến ngày 31-10, số người tham gia bảo hiểm y tế được 6.453 thẻ, đạt hơn 81% kế hoạch, để đạt tiêu chí này, từ nay đến cuối năm xã phải vận động hơn 1.400 người tham gia bảo hiểm y tế. Còn 1 chỉ tiêu chờ đánh giá vào cuối năm.
Phát biểu tại buổi làm việc, ông Nguyễn Hồng Đức, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện, đánh giá cao những nỗ lực của địa phương, đặc biệt là công tác tuyên truyền, vận động người dân bàn giao mặt bằng xây dựng hai tuyến đường cao tốc đúng tiến độ. Thời gian tới, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy lưu ý địa phương cần phải quyết liệt thực hiện đạt 2 tiêu chí thu thuế và bảo hiểm y tế vào cuối năm; tổ chức tốt công tác đối thoại, kịp thời giải quyết khiếu nại, tố cáo của người dân. Bên cạnh đó, địa phương cần quan tâm đến quản lý trật tự xây dựng, quản lý đất đai đúng theo quy định; rà soát các thủ tục hành chính niêm yết đúng với quy định, hạn chế tình trạng giải quyết các hồ sơ, thủ tục hành chính trễ hẹn; quan tâm chỉnh trang cảnh quan môi trường, chăm lo tết cho hộ gia đình chính sách, hộ nghèo; hướng dẫn người dân tập trung sản xuất vụ lúa Đông xuân thắng lợi.
LÊ ĐĨNH
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !