Khởi công Công trình nâng cấp, mở rộng Trạm cấp nước tập trung Đông Thạnh
(HG) - Sáng ngày 7-4, Công ty Cổ phần Cấp nước và Vệ sinh môi trường nông thôn tỉnh tổ chức Lễ khởi công Công trình nâng cấp, mở rộng Trạm cấp nước tập trung Đông Thạnh, huyện Châu Thành.
Theo đó, nâng cấp công suất từ 840m3/ngày đêm lên 2.850m3/ngày đêm, với tổng kinh phí đầu tư 22 tỉ đồng. Trạm cấp nước tập trung (CNTT) Đông Thạnh được xây dựng và đưa vào hoạt động từ năm 2017, với công suất thiết kế ban đầu là 35m3/h, cung cấp nước sạch cho khoảng 850 hộ dân trên địa bàn xã Đông Thạnh.
Các đại biểu động thổ tại lễ khởi công.
Phát biểu tại lễ khởi công, ông Nguyễn Văn Lòng, Chủ tịch Hội đồng Quản trị Công ty Cổ phần Cấp nước và Vệ sinh môi trường nông thôn, cho biết: Hiện tại, trạm đang cung cấp nước sạch cho khoảng 2.930 hộ trên địa bàn xã Đông Thạnh, Đông Phước A và thị trấn Ngã Sáu. Tuy nhiên, trạm đã hoạt động vượt công suất thiết kế gần 200%. Nhằm đảm bảo việc cung cấp nước sạch được liên tục, đảm bảo chất lượng, đáp ứng nhu cầu sinh hoạt của người dân, ứng phó với tình trạng biến đổi khí hậu, hạn hán và xâm nhập mặn, giải quyết một phần các đề nghị của chính quyền địa phương về nhu cầu nước sạch của người dân qua các đợt tiếp xúc cử tri. Nay công ty xin chủ trương đầu tư và được UBND tỉnh Hậu Giang phê duyệt đầu tư công trình nâng cấp, mở rộng trạm cấp nước tập trung Đông Thạnh.
Dự kiến cuối quý I/2025, công trình sẽ hoàn thành đưa vào sử dụng, cấp nước sạch đạt Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về chất lượng nước sạch cho khoảng 4.350 hộ dân trên địa bàn xã Đông Thạnh, xã Đông Phước A, thị trấn Ngã Sáu. Góp phần tăng tỷ lệ người dân nông thôn sử dụng nước sạch trên địa bàn huyện Châu Thành, hoàn thành Nghị quyết của Đảng bộ tỉnh Hậu Giang là đến năm 2025, tỷ lệ người dân nông thôn sử dụng nước sạch đạt trên 85%.
Tin, ảnh T.XOÀN
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !