Quan tâm tạo việc làm thường xuyên cho xã viên
(HG) - Chiều ngày 29-1, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Trương Cảnh Tuyên cùng một số sở, ngành liên quan của tỉnh có buổi thăm, chúc tết tại một số hợp tác xã (HTX), cơ sở hợp tác trên địa bàn thành phố Ngã Bảy và huyện Châu Thành.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Trương Cảnh Tuyên (đi trước) thăm điểm check-in vườn hoa phục vụ cộng đồng của HTX Nông nghiệp Đại Thành.
Tại thành phố Ngã Bảy, Đoàn công tác của tỉnh và thành phố đã đến thăm, chúc tết tại HTX Nông nghiệp Đại Thành, ở ấp Sơn Phú 1, xã Đại Thành. Đây là HTX chuyên sản xuất giống cây trồng, đồng thời từ năm 2022 đến nay, HTX mở rộng thêm kinh doanh hoa kiểng; trong đó HTX đã hình thành vườn hoa phục vụ cộng đồng và cũng là điểm check-in cho khách tham quan khi đến xã Đại Thành. Vườn hoa có diện tích 1.000m2 và đang được HTX chuẩn bị khoảng 30.000 chậu hoa với nhiều loại để phục vụ cho khách tham quan trong dịp tết sắp đến.
Ông Trương Cảnh Tuyên (bìa trái), Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, thăm và chúc tết tại HTX Nông nghiệp Đại Thành.
Còn tại huyện Châu Thành, Đoàn công tác của tỉnh và huyện đã đến thăm, chúc tết tại Cơ sở hợp tác thủ công mỹ nghệ Kim Cương (cơ sở), ở ấp Đông Thuận, xã Đông Thạnh. Hiện cơ sở chuyên sản xuất gia công nhiều mặt hàng thủ công mỹ nghệ từ lục bình, mây, tre, cói. Bình quân mỗi năm, cơ sở cung ứng ra thị trường hơn 1.000 sản phẩm, giải quyết việc làm cho lao động nông thôn cho hơn 100 người.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Trương Cảnh Tuyên (bìa phải), thăm và chúc tết tại Cơ sở hợp tác thủ công mỹ nghệ Kim Cương.
Phát biểu tại các điểm đến, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Trương Cảnh Tuyên gửi lời động viên, chúc mừng năm mới đến HTX và cơ sở, đồng thời đề nghị các đơn vị tiếp tục quan tâm tạo việc làm nhằm nâng cao nguồn thu nhập cho thành viên. Bên cạnh đó, đề nghị ngành chức năng có liên quan của thành phố Ngã Bảy và huyện Châu Thành tiếp tục hỗ trợ hoặc đề xuất tỉnh hỗ trợ các chính sách hiện hành của tỉnh cho các HTX, tổ hợp tác của địa phương phát triển, nhất là việc phát triển ngành nghề nông thôn để tạo việc làm cho lao động nhàn rỗi. Riêng Cơ sở hợp tác thủ công mỹ nghệ Kim Cương cần mạnh dạn nâng lên thành HTX để được hưởng những quyền lợi của HTX và tạo điều kiện phát triển mạnh hơn trong thời gian tới.
Tin, ảnh: HỮU PHƯỚC
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !