Thành phố Ngã Bảy: Ra mắt mô hình “Ngày thứ sáu tuần cuối tháng nghe dân nói, nói dân hiểu, làm dân tin”
(HG) - Mới đây, Đảng ủy phường Hiệp Thành, thành phố Ngã Bảy, đã tổ chức lễ ra mắt mô hình “Ngày thứ sáu tuần cuối tháng nghe dân nói, nói dân hiểu, làm dân tin”. Đây là mô hình đầu tiên được ra mắt ở thành phố theo sự chỉ đạo của Thành ủy Ngã Bảy.
Mô hình “có 21 thành viên, do ông Nguyễn Minh Hùng, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND phường Hiệp Thành làm Tổ trưởng. Mô hình được tổ chức triển khai và thực hiện theo Kế hoạch số 180-KH/TU, ngày 09/01/2024 của Thành ủy Ngã Bảy, với nội dung gặp gỡ, đối thoại trực tiếp giữa người đứng đầu cấp ủy đảng, chính quyền cơ sở với Nhân dân qua 3 nội dung, gồm: “Nghe dân nói” (kịp thời nắm bắt tâm tư, nguyện vọng của Nhân dân; lắng nghe những phản ánh, kiến nghị của Nhân dân để kịp thời xử lý, giải quyết), “Nói dân hiểu” (tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng và chính sách, pháp luật của Nhà nước, các chủ trương, chính sách của cấp ủy, chính quyền địa phương, để người dân thấu hiểu và tích cực tham gia thực hiện), “Làm dân tin” (xây dựng hình ảnh gương mẫu về tư tưởng, đạo đức, lối sống của cán bộ, đảng viên; giải quyết hoặc kiến nghị cấp trên giải quyết những vấn đề người dân kiến nghị đúng, trúng, không để tình trạng phản ánh kéo dài, đùn đẩy trách nhiệm; kịp thời xử lý, chấn chỉnh, uốn nắn những sai phạm của cán bộ, đảng viên khi người dân phát hiện và phản ánh, kiến nghị…).
Theo chỉ đạo của Thành ủy Ngã Bảy, năm 2024, 6/6 xã, phường ở thành phố đều triển khai thực hiện mô hình “Ngày thứ sáu tuần cuối tháng nghe dân nói, nói dân hiểu, làm dân tin” và định kỳ báo cáo Ban Thường vụ Thành ủy kết quả tổ chức thực hiện.
NGUYỄN LÊ
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !