Nỗ lực tạo đột phá trong công tác cán bộ
Năm 2022 vừa là năm đánh dấu kết thúc nhiệm kỳ 2017-2022, cũng bắt đầu nhiệm kỳ mới 2022-2027 với nhiều kỳ vọng. Trò chuyện nhân dịp Xuân Quý Mão 2023 cùng phóng viên, anh Bùi Hữu Lộc, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đoàn, Bí thư Tỉnh đoàn, chia sẻ những tâm huyết của mình với tuổi trẻ tỉnh nhà về mục tiêu, nhiệm vụ thực hiện trong năm 2023 và cả nhiệm kỳ này. Anh Bùi Hữu Lộc cho biết:
Anh Bùi Hữu Lộc (trái), Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đoàn, Bí thư Tỉnh đoàn, trao quyết định về cán bộ cho 1 cá nhân (giữa).
- Chúng tôi xác định công tác cán bộ đoàn là 1 trong 3 nhiệm vụ đột phá của nhiệm kỳ này là: “Chủ động, tích cực trong việc thực hiện công tác cán bộ; thường xuyên bổ sung, rà soát quy hoạch; kịp thời kiện toàn công tác nhân sự, đảm bảo tính khoa học, hiện đại, kế thừa; thực hiện tốt công tác đào tạo, bồi dưỡng, luân chuyển cán bộ, tạo môi trường thuận lợi cho cán bộ, đoàn viên, thanh niên cống hiến và trưởng thành; phối hợp tham mưu, đề xuất giải quyết đầu ra cho cán bộ đoàn đến tuổi trưởng thành theo đúng quy định”.
Nhiệm vụ đột phá này được chúng tôi xây dựng trên cơ sở khắc phục những tồn tại, hạn chế đã được thẳng thắn nhìn nhận trong quá trình đánh giá kết quả thực hiện Nghị quyết Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Hậu Giang lần thứ X, nhiệm kỳ 2017-2022; trùng khớp với nhiệm vụ đột phá được Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa XI đề ra tại Báo cáo chính trị trình Đại hội Đoàn toàn quốc lần thứ XII.
Điều này cho thấy công tác nắm, dự báo tình hình để xây dựng nhiệm vụ đột phá nhiệm kỳ 2022-2027 của Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Tỉnh đoàn là hết sức sâu sát, phù hợp với định hướng của Trung ương, Tỉnh ủy và tình hình thực tế công tác đoàn tại địa phương.
Để thực hiện thắng lợi nhiệm vụ đột phá này, xin anh cho biết giải pháp trọng tâm thực hiện từ nay đến cuối nhiệm kỳ ?
- Xác định công tác cán bộ là “then chốt của then chốt”, chất lượng cán bộ là yếu tố quyết định chất lượng phong trào đoàn. Thời gian tới, Tỉnh đoàn thường xuyên chủ động rà soát, phối hợp giải quyết tốt đầu ra cho cán bộ đoàn đã đến tuổi trưởng thành; thực hiện tốt công tác bồi dưỡng, quy hoạch, tạo nguồn cán bộ đoàn cho các nhiệm kỳ tiếp theo.
Phấn đấu thực hiện tốt tất cả các khâu của công tác cán bộ. Xây dựng đội ngũ cán bộ đoàn, hội, đội các cấp có bản lĩnh chính trị vững vàng, có đạo đức, trách nhiệm, năng lực và động cơ đúng đắn, thực sự tiên phong, gương mẫu, luôn đặt lợi ích của quốc gia, dân tộc, của tổ chức đoàn lên trên lợi ích cá nhân, thực sự là người bạn đồng hành cùng đoàn viên, thanh thiếu nhi.
Chú trọng đào tạo, bồi dưỡng các kiến thức, kỹ năng mới để cán bộ đoàn có khả năng bắt kịp với xu thế phát triển của thanh niên, hướng tới có khả năng tạo ra trào lưu, mô hình dẫn dắt thanh niên.
Triển khai thực hiện có hiệu quả các đề án của Tỉnh ủy: Đề án phát triển nguồn nhân lực tỉnh Hậu Giang, đặc biệt là Đề án đổi mới tinh giản biên chế gắn với tuyển dụng cán bộ trẻ ngang tầm nhiệm vụ. Đây là tiền đề, điều kiện hết sức thuận lợi để bổ sung đội ngũ cán bộ trẻ cho tỉnh nói chung và đội ngũ cán bộ đoàn nói riêng, tạo luồng sinh khí mới cho đội ngũ cán bộ của tỉnh Hậu Giang, khắc phục được tình trạng vừa thừa, vừa thiếu trong nguồn nhân lực tỉnh nhà.
Nhân dịp đầu Xuân Quý Mão 2023, anh gửi gắm điều gì đến toàn thể cán bộ đoàn và đoàn viên, thanh niên tỉnh nhà ?
- Năm 2023 là năm đầu tiên thực hiện Nghị quyết Đại hội Đoàn toàn quốc lần thứ XII và Đại hội Đoàn tỉnh Hậu Giang lần thứ XI, nhiệm kỳ 2022-2027, tôi kêu gọi các cấp bộ đoàn, đoàn viên, thanh niên tỉnh nhà tích cực phấn đấu, cụ thể hóa nghị quyết đại hội đoàn các cấp thành những chương trình hành động, kế hoạch thực hiện với những công trình, phần việc ý nghĩa, thiết thực, phù hợp với tình hình thực tế của địa phương, đơn vị.
Mừng năm mới Xuân Quý Mão 2023, thay mặt Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, tôi trân trọng gửi đến các đồng chí cán bộ đoàn, hội, đội, đoàn viên, thanh niên thiếu nhi tỉnh nhà lời chúc mạnh khỏe, hạnh phúc, thành công, mọi điều may mắn và tốt đẹp!
Chúc công tác đoàn và phong trào thanh thiếu nhi tỉnh Hậu Giang 2023 sẽ gặt hái được nhiều kết quả vượt bậc!
Xin cảm ơn anh !
AN LAM thực hiện
-
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
-
Hỗ trợ sinh kế cho phụ nữ vượt khó
-
Giám sát, phản biện xã hội hiệu quả
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !