HĐND tỉnh cần tiếp tục đổi mới chất lượng hoạt động, bám sát vấn đề cấp thiết, bức xúc của cử tri
(HGO) – Thường trực Tỉnh ủy vừa có buổi làm việc với Đảng Đoàn HĐND tỉnh đánh giá kết quả giữa nhiệm kỳ của Đảng đoàn HĐND tỉnh về kết quả thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2020 – 2025.
Dự và chủ trì buổi làm việc có ông Nghiêm Xuân Thành, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; ông Đồng Văn Thanh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh.
Bà Võ Thị Mỹ Trang, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh, báo cáo kết quả một số điểm nổi bật của Đảng đoàn HĐND tỉnh.
Từ đầu nhiệm kỳ đến nay, Đảng đoàn HĐND tỉnh đã lãnh đạo, chỉ đạo hiệu quả, chất lượng các hoạt động của HĐND tỉnh trên hầu hết các mặt công tác, mà trọng tâm là chất lượng tổ chức các kỳ họp, quyết định các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh và công tác giám sát của HĐND, Thường trực HĐND, các Ban HĐND tỉnh.
Cụ thể, Đảng đoàn đã lãnh đạo HĐND tỉnh xem xét, thông qua 192 nghị quyết cụ thể hóa các nội dung các nghị quyết, chương trình, kết luận của Tỉnh ủy liên quan đến phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh, với nhiều nghị quyết quan trọng, có tác động lan tỏa trong phát triển kinh tế - xã hội. Thường trực HĐND tỉnh đã tổ chức thành công 15 kỳ họp (với 5 kỳ họp thường lệ và 10 kỳ họp chuyên đề), tăng 7 kỳ họp so với cùng thời điểm của nhiệm kỳ 2016 – 2021. Thường trực HĐND, các Ban HĐND tỉnh đã tổ chức được 8 cuộc giám sát chuyên đề; 5 cuộc khảo sát đối với UBND tỉnh, một số sở, ngành, địa phương, tổ chức và cá nhân
Công tác tổ chức kỳ họp HĐND có nhiều đổi mới, trong đó, đổi mới cách thức trình bày một số báo cáo, dự thảo nghị quyết tại kỳ họp HĐND bằng hình thức trình bày lồng ghép minh họa hình ảnh, trình chiếu và video clip nhằm tăng tính tiếp cận thông tin qua hình thức trực quan sinh động, tạo điều kiện để đại biểu theo dõi, nắm bắt nội dung. Công tác tiếp xúc cử tri vừa qua có nhiều cải tiến, đổi mới về hình thức, tạo sự gần gũi, thân thiết với cử tri.
Về nhiệm vụ từ nay đến cuối nhiệm kỳ, Đảng đoàn HĐND tỉnh sẽ tiếp tục quán triệt, lãnh đạo HĐND, các ban, tổ đại biểu và đại biểu HĐND tỉnh thực hiện hiệu quả các nghị quyết, chỉ thị, kết luận của Trung ương, Tỉnh ủy. Qua đó, tập trung nâng cao chất lượng ban hành các nghị quyết về công tác xây dựng chính quyền và phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh thuộc thẩm quyền của HĐND tỉnh. Tiếp tục đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động HĐND, trọng tâm là xây dựng Đề án phát triển hệ thống thông tin, cơ sở dữ liệu đồng bộ, liên thông từ HĐND tỉnh đến HĐND cấp huyện, cấp xã, theo sự chỉ đạo của Ủy ban Thường vụ Quốc hội.
Ông Nghiêm Xuân Thành, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, phát biểu chỉ đạo tại buổi làm việc.
Phát biểu kết luận tại buổi làm việc, ông Nghiêm Xuân Thành, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, đánh giá cao kết quả nửa nhiệm kỳ của Đảng đoàn HĐND tỉnh, với sự đổi mới mạnh mẽ về nội dung và hình thức, mang lại hiệu quả thực chất, thành công trên nhiều phương diện.
Trong thời gian tới, Bí thư Tỉnh ủy đề nghị Đảng Đoàn HĐND tỉnh tiếp tục tập trung nâng cao chất lượng công tác thẩm tra các báo cáo, đề án, nghị quyết, quyết sách quan trong cho sự phát triển của tỉnh. Công tác giám sát cần tập trung vào những vấn đề lớn, bức xúc, cấp thiết; tập trung bồi dưỡng, nâng cao kỹ năng cho đại biểu HĐND các cấp; tiếp tục đổi mới hoạt động tiếp xúc cử tri và các kỳ họp HĐND, tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin vào hoạt động, chú trọng nâng cao chất lượng nguồn nhân lực phục vụ HĐND các cấp, qua đó hoàn thành thắng lợi các chỉ tiêu nghị quyết đã đề ra.
Đ.BẢO
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !