Đổi mới căn bản, toàn diện công tác giáo dục chính trị trong quân đội
(HG) - Đảng ủy Quân sự tỉnh vừa tổ chức Hội nghị tổng kết 12 năm thực hiện Chỉ thị 124, ngày 31/3/2011 của Thường vụ Quân ủy Trung ương về tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác giáo dục chính trị tại đơn vị trong giai đoạn mới và 10 năm thực hiện Đề án “Đổi mới công tác giáo dục chính trị tại đơn vị trong giai đoạn mới”.
Lãnh đạo Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tặng giấy khen cho đại diện các tập thể.
Thời gian trên, ngoài nội dung giáo dục chính trị theo chương trình, các đơn vị còn tăng cường giáo dục về lịch sử truyền thống; kết hợp giáo dục chung, giáo dục riêng, giáo dục cá biệt nhằm tăng cường quản lý, định hướng tư tưởng cho bộ đội. Tăng nội dung giáo dục phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống gắn với tiếp tục đẩy mạnh học tập, làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ” thời kỳ mới.
Các cơ quan, đơn vị còn biên soạn khoảng 1.000 tài liệu về truyền thống của đơn vị mình, tình hình kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh trên địa bàn tỉnh; soạn giáo án điện tử và sử dụng trình chiếu trong giảng dạy với nội dung phong phú, bám sát đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, sát thực tế, đối tượng. Ngoài ra, hàng năm cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang tỉnh còn tổ chức học tập một số nội dung theo quy định của cấp ủy địa phương, bao gồm lịch sử đảng bộ, nghị quyết, chỉ thị, chuyên đề, văn bản quy phạm pháp luật…
Theo Đảng ủy Quân sự tỉnh, thời gian tới, sẽ tiếp tục đổi mới căn bản, toàn diện công tác giáo dục chính trị ở đơn vị; quán triệt kịp thời, đầy đủ, đúng đắn quan điểm đổi mới của Đảng, Quân ủy Trung ương, Đảng ủy Quân khu; đồng thời, bám sát tình hình thực tiễn, yêu cầu nhiệm vụ của quân đội và đơn vị. Thường xuyên, tăng cường giáo dục nội dung bổ trợ, chú trọng thông tin định hướng, nội dung, hình thức vận dụng ở cơ sở, mở rộng kiến thức hiểu biết cơ bản, phổ thông, phù hợp với đặc điểm, thời gian huấn luyện của từng đối tượng.
Dịp này, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tặng giấy khen cho 14 tập thể và 32 cá nhân có thành tích xuất sắc trong 12 năm thực hiện Chỉ thị 124.
Tin, ảnh: NHẬT TÂN
-
Huyện Vị Thủy: Tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2024
-
2/3 đơn vị cấp xã tổ chức xong diễn tập chiến đấu
-
Diễn tập khu vực phòng thủ an toàn, chất lượng
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !