Huyện Long Mỹ: Tổng kết công tác tuyển quân
(HG) - Ngày 14-6, UBND huyện Long Mỹ tổ chức Hội nghị tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023.
Năm 2023, Hội đồng nghĩa vụ quân sự huyện Long Mỹ gọi khám sức khỏe 507 thanh niên. Kết quả, khám đạt 222 thanh niên, qua xét duyệt đã gọi nhập ngũ 152 thanh niên (chính thức 145 thanh niên, dự bị 7 thanh niên). Công tác giao - nhận quân đúng quy định, đạt 100% chỉ tiêu giao. Cụ thể, đã giao Trung đoàn Bộ binh BB1, Sư đoàn 330 40 thanh niên; Trường Quân sự Quân khu 9 gồm 54 thanh niên; Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh 6 thanh niên; Bộ Công an và Công an tỉnh 45 thanh niên.
Kết quả đạt được của công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023 là sự quyết tâm của cả hệ thống chính trị thực hiện tốt công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục Luật Nghĩa vụ quân sự và các văn bản thi hành được thực hiện thường xuyên, như: thông qua hệ thống đài truyền thanh huyện, xã, thị trấn; qua các hoạt động của tổ chức đoàn thể và các cuộc bình nghị, công khai, các lần tiếp xúc Nhân dân của cấp ủy đảng, chính quyền địa phương. Thực hiện tốt công tác hậu phương quân đội, đặc biệt vận động xây dựng 6 căn nhà đại đoàn kết; tặng quà nhân dịp tết, tổ chức liên hoan, thăm hỏi, hỗ trợ... với tổng kinh phí gần 1 tỉ đồng. Qua đó, góp phần động viên gia đình nâng cao nhận thức, trách nhiệm, sẵn sàng đưa con em lên đường nhập ngũ.
Bên cạnh những kết quả đạt được, vai trò lãnh đạo, chỉ đạo công tác tuyển quân của một số địa phương có lúc chưa chặt chẽ, công tác kiểm tra, đôn đốc chưa thường xuyên. Một số Hội đồng nghĩa vụ quân sự cấp xã hiệu quả hoạt động chưa cao. Công tác nắm bắt tình hình tư tưởng, hoàn cảnh, nguyện vọng của công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự ở một số xã chưa kịp thời, nhất là đối với những công dân đã nhận lệnh gọi nhập ngũ, nên kết quả giao quân chưa đảm bảo chỉ tiêu ban đầu huyện giao. Công tác phối hợp giữa cơ quan quân sự, công an, y tế, giáo dục ở một số địa phương chưa chặt chẽ, nên việc phân loại sức khỏe tạm hoãn, miễn có trường hợp chưa đúng; công tác sơ tuyển, khám tuyển sức khỏe phân loại, kết luận có một số trường hợp chưa chính xác. Công tác bình nghị một số ấp, gia đình, thanh niên và Nhân dân dự chưa đầy đủ.
Dịp này, Chủ tịch UBND huyện đã tặng giấy khen cho 3 tập thể đạt nhất, nhì, ba trong công tác tuyển quân 2023; tặng giấy khen cho 12 tập thể, 49 cá nhân có thành tích trong công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023.
TRẦN THANH
-
Huyện Vị Thủy: Tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2024
-
2/3 đơn vị cấp xã tổ chức xong diễn tập chiến đấu
-
Diễn tập khu vực phòng thủ an toàn, chất lượng
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !