Khai giảng lớp huấn luyện dân quân thường trực
(HG) - Sáng ngày 3-4, tại Tiểu đoàn bộ binh, thuộc Trung đoàn bộ binh 114, Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh tổ chức khai giảng Lớp huấn luyện Dân quân thường trực năm 2023.
Tham gia khóa huấn luyện có 72 học viên là những chiến sĩ Tiểu đội Dân quân thường trực được biên chế ở Ban CHQS các huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh. Trong thời gian 2 tháng, các học viên sẽ được học tập, huấn luyện các nội dung về giáo dục chính trị, huấn luyện quân sự, hậu cần, kỹ thuật và huấn luyện các nội dung theo quy định của Luật Dân quân tự vệ năm 2019 và Đề án 02 của UBND tỉnh giai đoạn 2021-2025.
Thông qua huấn luyện, giúp cho các học viên nắm vững những kiến thức cơ bản về đường lối, quan điểm của Đảng ta về xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thực hiện nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Tại buổi khai giảng, đại diện lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh yêu cầu Trung đoàn bộ binh 114 tổ chức huấn luyện chặt chẽ, đúng, đủ nội dung và thời gian; quá trình huấn luyện bám sát phương châm “cơ bản, thiết thực, chất lượng”, kết hợp huấn luyện đồng bộ, chuyên sâu; lý thuyết đi đôi với thực hành, lấy thực hành làm chính; thường xuyên quan tâm, theo dõi học viên để kịp thời giải quyết những khó khăn, vướng mắc; xây dựng tinh thần đoàn kết, chú trọng công tác đảm bảo an toàn tuyệt đối trong thời gian huấn luyện.
Đối với học viên, xác định đây là nhiệm vụ chính trị quan trọng, nên từng đồng chí phải khắc phục khó khăn; ra sức phấn đấu, rèn luyện cuối khóa đạt kết quả cao nhất.
Dịp này, Bộ CHQS tỉnh cũng phát động thi đua huấn luyện Dân quân thường trực với chủ đề “Lực lượng Dân quân thường trực phát huy truyền thống quê hương hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ huấn luyện năm 2023”. Thời gian thi đua: Từ ngày phát động đến kết thúc thời gian huấn luyện.
VĂN NGUYỄN
-
Huyện Vị Thủy: Tổng kết công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2024
-
2/3 đơn vị cấp xã tổ chức xong diễn tập chiến đấu
-
Diễn tập khu vực phòng thủ an toàn, chất lượng
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !