Huyện Phụng Hiệp: Hội thi ứng dụng công nghệ thông tin trong khởi nghiệp
(HG) - Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Phụng Hiệp vừa phối hợp với Phòng nông nghiệp, Phòng kinh tế hạ tầng huyện tổ chức hội thi ứng dụng công nghệ thông tin trong khởi nghiệp năm 2024. Hội thi góp phần cụ thể hóa khâu đột phá “Đổi mới phương thức hoạt động Hội, trọng tâm là ứng dụng thông tin” và chủ đề năm 2024 “Đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động Hội”.
Tham gia hội thi có 15 đội đến từ 15 xã, thị trấn trên địa bàn huyện. Các đội tham gia hội thi trình chiếu video kèm thuyết minh có thời lượng 10 phút, ứng dụng công nghệ thông tin trong khởi nghiệp đem lại hiệu quả kinh tế cao trong thời gian qua, với các mô hình, nuôi lươn không bùn trong bể xi măng; trồng tiêu phát triển kinh tế; sản xuất bánh, mứt, kẹo… Ngoài ra, các thí sinh còn trả lời câu hỏi của Ban giám khảo đặt ra trong các ý tưởng, xây dựng mô hình, dự án khởi nghiệp. Hội thi nhằm phát huy tính năng động, sáng tạo, nhạy bén của hội viên hội phụ nữ. Qua đó, nhân rộng các ý tưởng khởi nghiệp.
Kết thúc hội thi, Ban giám khảo đã trao giải nhất cho xã Phương Phú, ứng dụng công nghệ thông tin trong khởi nghiệp với mô hình Quầy rau sạch, điểm tiêu thụ nông sản tại địa phương; giải nhì cho xã Phương Bình với mô hình trồng sen lấy gương kết hợp nuôi cá; đồng giải ba là xã Tân Phước Hưng và xã Bình Thành.
- Năm 2023, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Phụng Hiệp phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện hỗ trợ nguồn vốn vay khởi nghiệp cho 31 hội viên hội phụ nữ, với kinh phí hơn 1,7 tỉ đồng. Tùy vào dự án khởi nghiệp mà mỗi hội viên tiếp cận nguồn vốn từ 50-100 triệu đồng.
VĂN MINH
-
Hiệu quả ứng dụng công nghệ thông tin trong công tác hội
-
Xây dựng tổ chức hội vững mạnh, hoạt động chuyên nghiệp, hiệu quả hơn
-
Phụ nữ - Nòng cốt trong xây dựng gia đình hạnh phúc
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !