Ra mắt mô hình “Phụ nữ xách giỏ đi chợ”
(HGO) - Sáng ngày 8-3, tại Chợ nông sản Vị Thanh, Hội LHPN tỉnh phối hợp với Sở Tài nguyên và Môi trường, UBND thành phố Vị Thanh, tổ chức Lễ ra mắt thực hiện mô hình “Phụ nữ xách giỏ đi chợ” và tuyên truyền, vận động bảo vệ môi trường, hạn chế sử dụng túi ni lông, chào mừng kỷ niệm 114 năm Ngày quốc tế Phụ nữ 8-3 và 1984 năm Cuộc khởi nghĩa Hai Bà Trưng.
Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, trao tặng giỏ cho lãnh đạo Hội LHPN tỉnh.
Dự lễ ra mắt thực hiện mô hình, có ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; bà Mã Thị Tươi, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; ông Sầm Hoàng Minh, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh uỷ...
Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, trao tặng giỏ cho hội viên phụ nữ thành phố Vị Thanh.
Mô hình “Phụ nữ xách giỏ đi chợ” năm 2024 có 30 thành viên, do bà Phạm Thị Rô Sa, Phó Chủ tịch Hội LHPN thành phố Vị Thanh, làm chủ nhiệm. Thông qua mô hình, các cấp hội sẽ tiếp tục tuyên truyền, nhân rộng các mô hình hay trong vận động bảo vệ môi trường, hạn chế sử dụng túi ni lông tại chợ, gia đình... Tại lễ ra mắt, Hội LHPN tỉnh trao tặng 20 giỏ đi chợ cho cho hội viên phụ nữ.
Ông Sầm Hoàng Minh (thứ 6 từ phải qua), Trưởng Ban Dân vận Tỉnh uỷ, trao thẻ bảo hiểm y tế cho cho phụ nữ và trẻ em có hoàn cảnh khó khăn.
Phát biểu tại lễ ra mắt mô hình, bà Nguyễn Thị Thuỳ Linh, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh, cho biết mô hình “Phụ nữ xách giỏ đi chợ”, không hoàn toàn mới, bởi trước đây, Hội LHPN tỉnh đã phát động thực hiện, nhưng hiệu quả mang lại chưa thật sự như mong muốn.
Với mong muốn mô hình này được lan tỏa rộng, mang lại hiệu quả tích cực, Hội LHPN tỉnh khuyến khích hội viên, phụ nữ, những người hàng ngày trực tiếp đi chợ, hãy thực hiện nếp sống xanh tại các chợ truyền thống. Không chỉ xách giỏ đi chợ, mỗi chị em cần là một tuyên truyền viên tuyên truyền tiểu thương, các bà nội trợ hạn chế sử dụng túi nilon, góp phần cho tỉnh ngày càng “Sáng - xanh - sạch - đẹp”.
Dịp này, Hội LHPN tỉnh phối hợp Văn phòng OSSO dịch vụ một điểm đến hỗ trợ Phụ nữ di cư hồi hương - tỉnh Hậu Giang trao tặng 11 thẻ bảo hiểm y tế (trị giá một năm sử dụng) cho phụ nữ và trẻ em có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thành phố Vị Thanh và lồng ghép tổ chức chương trình “đổi rác thải nhựa lấy quà”; Hội LHPN thành phố Vị Thanh tổ chức “Gian hàng 0 đồng”, có gần 1.000 bộ áo dài, áo bà ba được trao tặng cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn, người dân có nhu cầu sử dụng.
Tin, ảnh: CAO OANH
- Hiệu quả ứng dụng công nghệ thông tin trong công tác hội
- Xây dựng tổ chức hội vững mạnh, hoạt động chuyên nghiệp, hiệu quả hơn
- Phụ nữ - Nòng cốt trong xây dựng gia đình hạnh phúc
- Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
- Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
- Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
- Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
- Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
- Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
- Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
- Khuyết tật không khuyết quyết tâm
- Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
- Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
- Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
- Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
- Niềm vui của chúng tôi !