Từng bước bắt nhịp chuyển đổi số
Ngành giáo dục và đào tạo thị xã Long Mỹ đã có những chuyển biến tích cực trong ứng dụng công nghệ thông tin, tạo nền tảng thúc đẩy chuyển đổi số trong công tác quản lý, dạy học.
Các trường học tại thị xã Long Mỹ đã và đang từng bước đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong quản lý, giảng dạy.
Nhiều kết quả tích cực
Trường Tiểu học Lê Văn Tám có 29 lớp, 1.050 học sinh. Để thúc đẩy ứng dụng công nghệ thông tin hướng tới chuyển đổi số trong công tác quản lý, dạy học, nhà trường được đầu tư 2 phòng tin học với 46 máy tính kết nối internet và trang bị 30 màn hình thông minh cho tất cả các phòng học (có 2 màn hình lớn tương tác). Qua đây, giáo viên có thể giảng bài thông qua các thao tác trên tivi thông minh với hình ảnh trực quan sinh động, giúp cho học sinh dễ tiếp thu bài hơn. Nhà trường còn sử dụng 11 phần mềm hỗ trợ công tác quản lý…
Ông Phạm Ngọc Toán, Hiệu trưởng nhà trường, thông tin: “100% phòng học đều có trang bị tivi để giáo viên trình chiếu giáo án điện tử và hầu hết các thầy cô đều tự trang bị máy tính cá nhân, điện thoại thông minh phục vụ cho công tác giảng dạy. Trường tiếp tục triển khai các ứng dụng công nghệ thông tin trong giảng dạy, quản lý chuyên môn, coi đó là nhiệm vụ quan trọng, tập trung thực hiện”.
Nếu trước đây, công tác quản lý trong giáo dục chủ yếu thông qua hồ sơ, sổ sách là chính, thì giờ đây việc quản lý hồ sơ, sổ sách của cán bộ, giáo viên đã được đơn giản hóa bằng công nghệ thông tin. Ông Trần Thanh Nhã, Hiệu trưởng Trường THCS Trịnh Văn Thì, chia sẻ: “Tất cả cán bộ và giáo viên của trường đã được cấp chữ ký số, việc sử dụng học bạ điện tử khá dễ dàng. Từ khi đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin đã giúp các trường nhẹ nhàng hơn trong công tác quản lý, giáo viên đỡ vất vả khi thực hiện hồ sơ, sổ sách, soạn giáo án. Riêng các tiết học, học sinh trở nên hứng thú, hiệu quả hơn”.
Trường THCS Trịnh Văn Thì được đầu tư 12 màn hình tivi thông minh ở các phòng học. Để tiện cho giáo viên khai thác dữ liệu trường lắp 2 đường truyền internet, đảm bảo trong khuôn viên trường đều có thể sử dụng wifi. Nhà trường còn triển khai các phần mềm cơ bản như quản lý cán bộ viên chức, tài chính, tài sản, thi đua khen thưởng, học bạ điện tử…
Bắt nhịp công cuộc chuyển đổi số
Thực hiện Đề án Tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin và chuyển đổi số trong giáo dục và đào tạo giai đoạn 2022-2025, định hướng đến năm 2030 do Chính phủ ban hành, công tác quản lý, các cơ sở giáo dục trên địa bàn thị xã đã triển khai áp dụng phần mềm hệ thống quản lý văn bản và điều hành chung.
Tất cả các trường trên địa bàn đã triển khai sử dụng học bạ điện tử; 100% cán bộ, giáo viên đều có chữ ký số; mỗi trường đều có 2 đường truyền internet đáp ứng nhu cầu ứng dụng công nghệ thông tin…
Các trường thực hiện thu nộp học phí và các khoản thu qua tài khoản (không dùng tiền mặt). Trong công tác tổ chức dạy học, kiểm tra đánh giá, ngành giáo dục tiến hành xây dựng kế hoạch giáo dục, kế hoạch bài dạy (giáo án) trên máy vi tính; kế hoạch giáo dục và bài dạy cơ bản được số hóa để quản lý, khai thác sử dụng hiệu quả. Giáo viên tích cực sử dụng các phần mềm dạy học, kiểm tra đánh giá bộ môn để tổ chức học, đặc biệt các phần mềm mô phỏng trực quan, thí nghiệm thực hành...
Ông Võ Văn Sol, Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo thị xã Long Mỹ, cho biết: “Việc triển khai ứng dụng công nghệ thông tin trong các hoạt động của ngành giáo dục có nhiều chuyển biến tích cực. Cùng với giảng dạy, trong công tác quản lý, ngành thực hiện tốt việc ứng dụng công nghệ thông tin, 100% các trường mầm non, tiểu học, trung học cơ sở đều có ứng dụng công nghệ thông tin trong dạy học. Nhiều phần mềm quản lý giáo dục đang được các trường áp dụng, giúp xử lý công việc nhanh chóng, hiệu quả”.
Thị xã hiện có 31 trường từ mầm non, mẫu giáo đến THCS do UBND thị xã Long Mỹ quản lý. Các cơ sở giáo dục trên địa bàn đã đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin từng bước tiến tới chuyển đổi số như ra mắt trung tâm điều hành giáo dục thông minh, sử dụng phần mềm quản lý văn bản, phần mềm quản lý thư viện - thư viện số, phần mềm soạn giảng, học bạ điện tử… |
Bài, ảnh: MỸ XUYÊN
-
Phát động nông dân với chuyển đổi số
-
Chuyển đổi số đã trở thành xu thế bắt buộc
-
Kinh tế số chuyển mình mạnh mẽ
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !