Huyện Long Mỹ: Triển khai chiến dịch phòng, chống bệnh sốt xuất huyết và tay - chân – miệng
(HG) - Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh nguy hiểm ở người huyện Long Mỹ vừa tổ chức Hội nghị triển khai Chiến dịch tổng vệ sinh môi trường, diệt muỗi, diệt lăng quăng phòng, chống bệnh sốt xuất huyết, bệnh tay - chân - miệng đợt I-2024.
Chỉ tiêu chiến dịch là 100% các xã, thị trấn trên địa bàn huyện đồng loạt tổ chức ra quân thực hiện chiến dịch từ ngày 22 đến ngày 25-4; 100% hộ gia đình được các ban ngành, đoàn thể, cán bộ y tế, công tác viên đến vận động trong thời gian diễn ra chiến dịch; 100% các ấp tổ chức chiến dịch được điều tra, đánh giá sau chiến dịch có chỉ số nhà có muỗi tại các hộ gia đình nhỏ hơn 10% và chỉ số dụng cụ chứa nước có lăng quăng/bọ gậy breteau nhỏ hơn 10%; 100% cơ quan chính quyền, ban ngành, đoàn thể, trường học, cơ sở y tế và các doanh nghiệp đóng trên địa bàn tổ chức thực hiện các hoạt động tham gia chiến dịch; 100% các xã, thị trấn trong toàn huyện tổ chức phát thanh tuyên truyền về chiến dịch; phát tờ rơi, tờ bướm, treo các băng rôn, áp phích thông tin về bệnh sốt xuất huyết và tay -chân - miệng; 100% trường mầm non và mẫu giáo thực hiện phòng, chống muỗi đốt; vệ sinh ăn uống, vệ sinh cá nhân, vệ sinh dụng cụ và phòng học.
Trong thời gian thực hiện chiến dịch các bộ, nhân viên y tế và chính quyền địa phương sẽ thành lập các nhóm nhỏ đi vãng gia tại các hộ gia đình để truyền thông, nói chuyện chuyên đề, vận động người dân vệ sinh môi trường, thực hiện các biện pháp diệt muỗi, diệt lăng quăng, ngủ trong mùng kể cả ban ngày, mặc quần áo dài tay cho trẻ nhỏ, rửa tay bằng xà phòng trước khi ăn và sau khi đi vệ sinh, sát khuẩn nhà cửa, đồ chơi cho trẻ phải được đảm bảo vệ sinh; kiểm tra tất cả các dụng cụ chứa nước trong và ngoài nhà; hướng dẫn người dân tổng vệ sinh môi trường, dọn dẹp loại bỏ các dụng cụ chứa nước có lăng quăng…
Đến nay, huyện Long Mỹ đã ghi nhận 5 ca sốt xuất huyết, giảm 12 cas so với cùng kỳ năm trước. Riêng bệnh tay - chân - miệng đã ghi nhận 18 ca, tăng 15 ca so với cùng kỳ năm 2023.
MINH TIẾN
-
Tuyên truyền phòng tránh vô sinh hiếm muộn
-
Bệnh viện nỗ lực tăng sức hút: Tuyến tỉnh khởi sắc, tuyến huyện nhiều nỗi lo
-
Rộn ràng vào chiến dịch lớn
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !