Gặt hái nhiều kết quả nổi bật
Năm 2023, Đảng bộ huyện Vị Thủy xuất sắc hoàn thành đạt và vượt 19/19 chỉ tiêu, có nhiều chỉ tiêu vượt kế hoạch rất cao. Đây là đòn bẩy để Đảng bộ huyện tiếp tục gặt hái nhiều kết quả cao hơn trong năm 2024.
Thường trực Huyện ủy tặng thưởng cho phụ nữ có nhiều đóng góp trong các phong trào thi đua phát triển kinh tế huyện nhà.
Bức tranh sáng về kinh tế nông nghiệp
Phát triển diện tích rau màu, cây ăn trái, nuôi trồng thủy sản là nét hiệu quả trong lĩnh vực nông nghiệp của huyện trong năm qua.
Cụ thể, toàn huyện thực hiện được 3.177/3.050ha, đạt 104,17% kế hoạch (tăng 2,25% so năm 2022) chủ yếu là rau ăn lá, các loại rau họ bầu bí và rau màu các loại; duy trì sản xuất 2.417/2.270ha diện tích cây ăn trái, đạt 106,48% kế hoạch (tăng 4,7%) chủ yếu là cây có múi, mít, xoài, mãng cầu xiêm.
Diện tích nuôi trồng thủy sản cũng thả nuôi được 1.883/1.860ha, tăng 18,2%. Tổng đàn gia súc đạt 108,42% kế hoạch; tổng đàn gia cầm đạt 102,8% kế hoạch.
Ông Trương Văn Trí, Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện, cho biết: “Lĩnh vực cây ăn trái, hoa màu, phát triển nuôi trồng thủy sản sẽ là hướng tập trung mạnh của ngành trong năm 2024. Bởi chúng tôi thấy rõ, đầu tư phát triển mạnh các lĩnh vực này sẽ giúp người dân tận dụng tốt hơn tư liệu sản xuất hiện có, giảm chi phí đầu tư mà mang lại nguồn lợi cao. Khi người dân biết cách kết hợp, khai thác phát triển cho cây ăn trái, nuôi thủy sản trên ruộng lúa phù hợp, tăng giá trị trên cùng 1 diện tích sản xuất thì chuyện làm giàu trên chính mảnh đất quê hương mình là điều không khó”.
Ngoài ra, trong năm, huyện đã triển khai thực hiện thêm 4 mô hình đột phá trong sản xuất nông nghiệp. Hoạt động đã góp phần gia tăng giá trị hàng hóa nông sản và thích ứng với biến đổi khí hậu.
Cụ thể là nhân rộng mô hình sản xuất lúa thương phẩm theo tiêu chuẩn VietGAP; xây dựng mô hình liên kết sản xuất lúa chất lượng cao, an toàn theo hướng hữu cơ; ứng dụng đồng bộ cơ giới hóa trong sản xuất lúa giống đạt cấp xác nhận và mô hình ứng dụng thiết bị công nghệ cao trong sản xuất lúa, tổng kinh phí 8,169 tỉ đồng.
Ông Trương Văn Trí cho biết thêm: “Hầu hết các mô hình đều hướng đến lợi ích của nông dân cũng như nâng cao dần tỷ lệ cơ giới hóa trong sản xuất. Đây cũng là hướng mở mới cho lĩnh vực nông nghiệp của huyện, góp phần giảm giá thành đầu tư và nâng cao giá trị sản xuất, thu nhập của bà con”.
Huyện Vị Thủy hiện nay có diện tích đất trồng lúa hơn 17.000ha. Việc phát triển cây lúa tại huyện được đầu tư khá tốt. Năm 2023, toàn huyện gieo sạ được 43.932/43.040ha, năng suất đạt 6,732 tấn/ha, tổng sản lượng đạt 102,24% kế hoạch. Trong năm có 8.029ha/8.271 hộ tham gia có ký kết trực tiếp với các doanh nghiệp, công ty. Hoàn thành việc xây dựng Đề án “Chuyển đổi cơ cấu ngành nông nghiệp theo hướng tối ưu hóa diện tích đất nông nghiệp giai đoạn 2020-2025, định hướng đến năm 2030”. Toàn huyện hiện có 4 mã số vùng trồng đã được cấp. Tiếp tục triển khai thực hiện tốt các chính sách hỗ trợ phát triển doanh nghiệp, hợp tác xã theo các văn bản quy định của Trung ương, của tỉnh.
Bên cạnh đó, huyện đã thành lập mới 2 hợp tác xã, đạt 200% kế hoạch, nâng tổng số hợp tác xã trên toàn huyện lên 32, có 54 tổ hợp tác, 5 kinh tế trang trại, 1 làng nghề truyền thống trồng trầu tại ấp 5, xã Vị Thủy, 1 làng nghề đan đát tại ấp 10, xã Vị Thắng. Huyện đã xây dựng thành công 7 sản phẩm (có 1 sản phẩm gửi Hội đồng cấp tỉnh đánh giá 4 sao), nâng tổng số sản phẩm đạt chuẩn OCOP trên địa bàn huyện lên 25 sản phẩm, trong đó có 5 sản phẩm đạt 4 sao và 20 sản phẩm đạt 3 sao.
Tạo nhiều điểm nhấn đột phá
Năm 2023, huyện tăng 9,28% giá trị sản xuất công nghiệp, với việc thực hiện được hơn 4.555 tỉ đồng, đã giúp địa phương đạt và vượt hơn 105% kế hoạch đề ra. Tổng mức bán lẻ hàng hóa và doanh thu dịch vụ đạt 4.572,4 tỉ đồng, hơn 120% kế hoạch (tăng 36,5% so năm 2022). Tổng thu ngân sách nhà nước trên địa bàn đạt 110,79% kế hoạch. Trong đó, thu nội địa đạt 116,50% kế hoạch (tăng 14,63%); huyện giảm 1,63% hộ nghèo so với năm 2022...
Năm 2023, huyện tổ chức công bố xã Vị Bình đạt chuẩn xã nông thôn mới, góp phần nâng tổng số đạt chuẩn nông thôn mới toàn huyện là 6/9 xã; xã Vị Thanh đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, các xã còn lại đạt từ 14 tiêu chí trở lên.
Ông Phạm Việt Khởi, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch HĐND xã Vị Thanh, phấn khởi chia sẻ: “Đạt chuẩn xã nông thôn mới nâng cao là niềm vui lớn của toàn Đảng bộ xã Vị Thanh chúng tôi. Ngoài điểm sáng này, trong năm 2023, địa phương cũng đã giảm chỉ còn 1,51% hộ nghèo (trong khi Chỉ tiêu Nghị quyết là giảm 1,84%); kéo giảm số vụ phạm tội về trật tự xã hội và tai nạn giao thông”.
Năm 2023, huyện Vị Thủy kết nạp mới 126 đảng viên, đạt 110,5%, góp phần nâng tổng số đảng viên toàn Đảng bộ huyện là 3.915 đảng viên. Công tác kiểm điểm, đánh giá, xếp loại chất lượng đối với tổ chức đảng, đảng viên và tập thể, cá nhân cán bộ lãnh đạo, quản lý năm 2023 đạt chất lượng. Trong đó, tỷ lệ tổ chức cơ sở đảng được đánh giá, xếp loại hoàn thành tốt nhiệm vụ 97,92%; tỷ lệ đảng viên được đánh giá, xếp loại hoàn thành tốt nhiệm vụ 93,93%; không có tổ chức cơ sở đảng bị xếp loại không hoàn thành nhiệm vụ...
Ông Nguyễn Thanh Tươi, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện, cho biết: “Năm 2024, Đảng bộ huyện sẽ tiếp tục phát huy truyền thống đoàn kết, năng động, sáng tạo, cùng với khát vọng vươn lên tạo nên động lực đột phá để huyện tiếp tục đạt và vượt 19/19 chỉ tiêu đề ra. Trong đó, tiếp tục lãnh đạo và thực hiện sâu sát, có hiệu quả Chỉ thị số 12 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về việc tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với hoạt động HĐND các cấp trên địa bàn tỉnh thật chất lượng. Quan tâm, hoàn thành sớm các chỉ tiêu chương trình công tác năm như: đảm bảo kết nạp đảng viên mới đạt chỉ tiêu tỉnh giao, phấn đấu số hộ có đoàn viên, hội viên tham gia các đoàn thể chính trị - xã hội đạt 85,4% trở lên; thực hiện có hiệu quả công tác cải cách hành chính; tổng vốn đầu tư toàn xã hội trên địa bàn 2.460 tỉ đồng; tổng thu ngân sách nhà nước trên địa bàn 480,118 tỉ đồng”.
Bài, ảnh: CAO OANH
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !