Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy chỉ đạo Trường Chính trị tỉnh phải có tư duy đột phá, dám đổi mới sáng tạo
(HGO) – Đây là nhấn mạnh của ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, tại Hội nghị tổng kết nhiệm vụ năm học 2022-2023 và triển khai nhiệm vụ năm học 2023-2024, của Trường Chính trị tỉnh Hậu Giang, vào sáng ngày 28-9.
Ông Trần Văn Huyến, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, trao Bằng khen của Tỉnh ủy cho giảng viên Nguyễn Thị Hoàng Minh, Khoa Nhà nước và Pháp luật đạt danh hiệu “Giảng viên xuất sắc” toàn quốc.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao những kết quả đạt được của nhà trường trong năm học qua. Để nâng chất lượng trong năm học 2023-2024, ông lưu ý nhà trường tăng cường hơn nữa công tác phối hợp với các sở, ban, ngành triển khai chủ động, quyết liệt, trong năm 2024 hoàn thành mục tiêu xây dựng thành công Trường Chính trị tỉnh đạt chuẩn mức độ 1 thật chất lượng, làm nền tảng hướng đến đạt chuẩn mức độ 2.
Ông đề nghị năm học mới trường phải triển khai thực hiện tốt nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng, đảm bảo không chỉ đủ số lượng lớp, mà phải nâng cao chất lượng, hiệu quả đào tạo, bồi dưỡng; trong bồi dưỡng phối hợp mặt trận, đoàn thể tăng cường kỹ năng, năng khiếu nghiệp vụ cho người học, tạo sự phong phú, hấp dẫn bài giảng; lý thuyết phải đi đôi với thực tiễn, phải nâng hàm lượng thực tiễn cho học viên nhiều hơn.
Trường tăng cường phối hợp với cấp ủy các huyện trong việc đẩy mạnh hoạt động nghiên cứu khoa học, tổ chức các hội thảo khoa học, viết sách chuyên khảo và tham vấn chính sách, tham vấn tổng kết thực tiễn cho địa phương, đơn vị; mạnh dạng đảm nhận thực hiện các đề tài cấp tỉnh góp phần cùng địa phương phát triển kinh tế, xã hội, an ninh, quốc phòng….
Ông Lê Công Lý (thứ 3 từ trái sang), Ủy viên Ban thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, cùng Ban Giám hiệu nhà trường trao giấy khen cho 4 tập thể có thành tích thi đua hoàn thành tốt nhiệm vụ năm học 2022-2023.
Ông Trần Văn Huyến lưu ý nhà trường Quan tâm đổi mới, giám sát, kiểm tra công tác đào tạo bồi dưỡng các lớp, quản lý lớp học theo hình thức nhẹ nhàng không áp lực nhưng phải có hiệu quả, làm sao thúc đẩy, tạo động lực để nâng cao năng lực người học. Lấy chất lượng công việc, nhiệm vụ làm thướt đo, phát huy sở trường năng lực của từng cán bộ, giảng viên; phát huy tinh thần đoàn kết, thống nhất có sự trao đổi phản biện, đấu tranh, đóng góp trên tinh thần xây dựng để ghi nhận những ý kiến hay, có chất lượng góp phần nâng cao chất lượng đào tạo bồi dưỡng của nhà trường.
Phát huy tinh thần nêu gương về khát vọng cống hiến, dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm, dám đổi mới sáng tạo và có tư duy đột phá vì sự phát triển của nhà trường, để đào tạo, bồi dưỡng nguồn nhân lực có chất lượng cao cho tỉnh.
Năm học 2022-2023, thực hiện kế hoạch đào tạo bồi dưỡng, Trường Chính trị tỉnh phối hợp các cơ quan, đơn vị tổ chức, quản lý 63 lớp, với 4.508 học viên. Riêng công tác đào tạo có 13 lớp trung cấp lý luận chính trị, với 773 học viên, tỷ lệ khá, giỏi về học lực trên 81%, tăng 2% so với năm học trước. Công tác bồi dưỡng, đã tổ chức và quản lý 49 lớp, với 2.905 học viên.
Trường đã bảo vệ thành công đề cương 1 đề tài cấp tỉnh, 9 đề tài cấp trường, 2 đề tài cấp khoa, xuất bản 5 quyển thông tin lý luận và thực tiễn; tổ chức 1 hội thảo khoa học cấp tỉnh, 5 hội thảo, khoa học cấp trường; có 274 tin, bài viết báo trung ương, báo địa phương, website trường…
Nhà trường thực hiện Mô hình “Lý luận gắn thực tiễn – Sinh kế bền vững”, trường đã phối hợp các đơn vị xây dựng 10 căn nhà đại đoàn kết, hỗ trợ kinh phí mô hình kinh tế cho 14 hộ gia đình, hỗ trợ 2 học sinh nghèo có chi phí hàng thàng đến trường, tặng hơn 100 suất học bổng hỗ trợ học sinh nghèo hiếu học tổng nguồn an sinh xã hội trên 700 triệu đồng.
Mở chuyên mục “Bảo vệ nền tảng tư tưởng” trên quyển Thông tin lý luận thực tiễn hàng quý, trên website trường, tổ chức hội thảo khoa học liên quan với tổng số 62 bài, xây dựng tủ sách “Bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng”…
Kết quả năm học 2022-2023, Trường Chính trị tỉnh Hậu Giang đã thực hiện đạt và vượt 15 chỉ tiêu về chuyên môn, nâng chỉ tiêu đã đạt lên 45/55 chỉ tiêu Trường Chính trị đạt chuẩn mức độ 1 theo tinh thần Quy định số 11 của Ban Bí thư trung ương Đảng, được xếp hạng nhì toàn cụm thi đua khu vực đồng bằng sông Cửu Long, xếp thứ 9 trong thi đua toàn quốc…
Dịp này, Tỉnh uỷ trao tặng Bằng khen cho 1 giảng viên đạt danh hiệu Giảng viên xuất sắc.
Trường Chính trị tỉnh Hậu Giang tặng giấy khen cho 1 giảng viên đạt danh hiệu giảng viên giỏi Hội thi Giảng viên dạy giỏi toàn quốc các trường chính trị tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương năm 2023; 4 tập thể và 9 các nhân được nhận giấy khen đã có thành tích thi đua hoàn thành tốt nhiệm vụ năm học 2022-2023.
Tin, ảnh: CAO OANH
Lốc xoáy làm sập và tốc mái 32 căn nhà của người dân huyện Vị Thủy
Những cống hiến, hy sinh tạc “Thành đồng Tổ quốc”
Gần dân, trọng dân, học dân, làm việc gì cũng phải vì lợi ích của Nhân dân
Quốc hội tiếp tục nêu cao tinh thần trách nhiệm, hết lòng vì nước, vì dân
Công đoàn Hậu Giang ngày càng lớn mạnh
- BẢNG GIÁ QUẢNG CÁO BÁO HẬU GIANG
- “Bác Hồ trong trái tim các dân tộc Việt Nam”
- Chúc tăng, ni, phật tử đón Đại lễ Phật đản an lành
- Huyện Vị Thủy: Xây dựng 41 tuyến đường đẹp
- Điểm tin sáng 17 – 5: Bốn người Việt Nam vào top gương mặt trẻ nổi bật châu Á
- Gần 1.000 người cao tuổi được khám sức khoẻ, tầm soát bệnh phong - da liễu
- Trao quyết định quân hàm sĩ quan năm 2024
- Lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa và Hậu Giang tham quan vườn măng cụt trăm tuổi
- Giận quá mất khôn…
- Từ ngày 1-7: VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính
Khẩn trương giúp dân khắc phục thiệt hại do lốc xoáy gây ra
Những hành vi tiềm ẩn tai nạn giao thông
Khuyết tật không khuyết quyết tâm
Thủ tướng Phạm Minh Chính kiểm tra cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
Phải hoàn thành dự án cao tốc Cần Thơ - Cà Mau chậm nhất vào ngày 31-12-2025
Khởi động Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Hậu Giang năm 2024
Đặc sắc chương trình nghệ thuật "Tình anh bán chiếu"
Niềm vui của chúng tôi !